Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเป็นเหมือนผมมั่ง Gigabyte + TAGAN แล้วเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเป็นเหมือนผมมั่ง Gigabyte + TAGAN แล้วเปิดไม่ติด

CPU AMD Athlon 64 X2 4200+
    Motherboard Gigabyte GA-MA790X-DS4
    RAM A-Data DDR2 800 2GB x 2
    NVIDIA GeForce 8800 GTS (320 MB)
    D-Link RTL8139 Fast Ethernet Adapter PCI
    Leadtek WinFast TV2000 XP Expert PCI

ใช้ Power Supply 450 WATT ติดมากับเคส IBM ใช้งานได้ไม่มีปัญหา

แต่พอมาใช้ Tagan TG700-U33 เครื่องกลับไม่ทำงาน

คือมีไฟเข้า Power Supply พัดลมหมุนแต่เครื่องนิ่งสนิท ไฟที่จอกระพริบ พัดลม CPU หมุนเอื่อย ๆ

ทดลองถอดสายไฟ 24pin ออก แล้วต่อตรงเพื่อให้ Power Supply ทำงาน โดยต่อสายไฟ 12V x 2 เข้า Mainboard และสายไฟ PCI-Ex เท่านั้น

แล้วก็ใช้ Power Supply อีกตัวจ่ายไฟเข้า Mainboard (24pin) อย่างเดียว

ปรากฏว่าเปิดติดเครื่องทำงานได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาใด ๆ จึงสัญนิษฐานว่า สายไฟ 24pin มีปัญหาเลยเอาไปเคลม

ไปถึงทางฝ่ายช่างก็ทำการตรวจสอบโดยใช้กับ Mainboard ของ ASUS ปรากฏว่าเปิดติดไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ก็เลยเอากลับ

เมื่อกลับมาถึงทดสอบต่อดูก็ยังเหมือนเดิม...งง

ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง และมีหนทางแก้ไขอย่างไร

งง เหมือนกัน

Comment

หลวมหรือป่าวครับ ลองใส่ให้แน่นสนิดดูอีกทีครับ
      ผมก็เคยใช้ระหว่าง tagen กับ บอร์ด gigabyte ก็ไม่มีปัญาเรื่องไฟน่ะ

Comment

Originally posted by rial_kung View Post
        หลวมหรือป่าวครับ ลองใส่ให้แน่นสนิดดูอีกทีครับ
        ผมก็เคยใช้ระหว่าง tagen กับ บอร์ด gigabyte ก็ไม่มีปัญาเรื่องไฟน่ะ
        ไม่หลวมแน่ครับ เมื่อสักครู่ถอด Mainboard ออกมาจากเคส ลองต่อดูก็ไม่ติด

Comment

ดัน

Comment

บังเอิญเล้ย เพื่อนผมโทรมาอาการนี้แหละ บอกว่าเสียบใส่แต่ 24 pins
            แต่ไม่เสียบไอ้ 4 Pins ATX 12v.
            กดได้ แต่เครื่องไม่เดิน

ลองเช็คดูนะครับ

Comment

อ้าาาา คุณ คุณ คุณณณณณณ ...

คุณ คือ คนที่เข้า psu ไปเคลม ตอนเย็น ที่ A&L เมื่อวานใช่ไหม หึหึ

ข้าพเจ้าคือ คนที่ เอา การ์ดจอ ไปเคลม นั้นเอง ห้าห้า

ยังแก้ ไม่ได้เหมือนกันนน อ้าาา T^T

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ แด่คนมีปัญหา ต่อไป

สู้ต่อไปปป สักวันมันต้อง เป็นวันของเรา โฮะๆๆๆ*

Comment

งงเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ใขได้หรือยัง ลองเข้าไปดูปัญหาในเว็บของ Tagen ที่เป็น Forume ดูก่อนก็ได้ครับ เผื่อมีคนถามปัญหาคล้ายๆกัน ยังไงเอาใจช่วยอีกแรง

ของผมเองเคยเจอแค่ปัญหาว่า เพิ่งซื้อ PSU ของ Gigabyte Superb550p มาแค่วันเดียว แล้วก็ลองต่อตรงโดยจั้มสายดำเขียว แต่มันไม่ทำงาน ...นิ่งเป็นลิงหลับ โทรไปที่ร้าน (JIB สาขาสุราษฎร์ฯ) เล่าเอาการให้พนักงานฟัง เค้าเลยบอกว่าให้เอากลับไปเคลมได้เลย พอไปถึงพนักงานจำหน้าผมได้ก็ลองเช็คเหมือนวิธีของผม

...มันไม่ทำงานจริงๆ ก็เลยไปหาอีกตัวเพื่อจะเคลมให้ แต่บังเอิญว่ามีคนมาซื้อหลังผมเอาตัวสุดท้ายไปแล้ว พนักงานก็เดินมาบอกผมว่า ...พี่เดี๋ยวผมสั่งของให้เลยและกล่าวขอโทษมาด้วย (ซึ้งน้ำใจจริงๆครับ) ว่าอีก 2 วันของจากกรุงเทพฯส่งมาถึง รบกวรพี่รอนิดครับ ผมก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะ PSU ตัวเก่าก็ใช้ได้ดี เพียงแต่จะอัพฯมันเท่านั้น

แต่พอวันรุ่งขึ้นพนักงานโทรมาบอกผมว่า พี่...PSU ตัวเก่าของพี่ใช้ได้แล้ว...!!!!
                ผมก็ถามกลับไปว่าจริงหรือเปล่า ...เค้าก็บอกว่าจริง เพราะคนที่ซื้อ PSU รุ่นเดียวกับผมก่อนหน้านี้ก็เจอปัญหาเดียวกัน ด้วยความสงสัยว่ามันเป็นอะไร ก็ลองเอามาต่อกับเมนบอร์ดดู พนักงานยังบอกผมอีกว่า ...เปิดปุ๊บติดปั๊บเลยครับพี่

ที่ผมเล่าให้ฟังไม่ใช่อะไรหรอกครับ คือผมก็งงกับ PSU ที่มีระบบป้องกันเยอะแยะเหมือนกัน บางครั้งมันก็เดายาก นี้ถ้าพนักงานไม่ลองต่อกับบอร์ดก็คงไม่รู้ และหากได้ตัวใหม่มาก็ไม่แน่ว่าจะออกหัวหรือก้อย

ทุกวันนี้ผมยังใช้ PSU Gigabyte Superb550P อยู่ และไม่เคยงอแงให้เห็นซักครั้ง ส่วนของคุณ AlphaZero ก็ขอให้เจอปัญหาไวๆละกันครับ

Comment

Originally posted by meekung555 View Post

คุณ คือ คนที่เข้า psu ไปเคลม ตอนเย็น ที่ A&L เมื่อวานใช่ไหม หึหึ

ข้าพเจ้าคือ คนที่ เอา การ์ดจอ ไปเคลม นั้นเอง ห้าห้า

ยังแก้ ไม่ได้เหมือนกันนน อ้าาา T^T

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ แด่คนมีปัญหา ต่อไป

สู้ต่อไปปป สักวันมันต้อง เป็นวันของเรา โฮะๆๆๆ*

... แย่แล้ว! จขกท.ถูกเห็นตัวจริง ...... เมื่อเย็นวานนี้ผมก็เข้าไป A&L เหมือนกัน เอา HDD ไปเคลม จะโดนเห็นด้วยป่าวหว่า ....
                  Last edited by pylon; 3 Dec 2008, 23:33:51.

Comment

Originally posted by meekung555 View Post

ขอบคุณครับ

Originally posted by Nukie View Post
                    งงเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ใขได้หรือยัง ลองเข้าไปดูปัญหาในเว็บของ Tagen ที่เป็น Forume ดูก่อนก็ได้ครับ เผื่อมีคนถามปัญหาคล้ายๆกัน ยังไงเอาใจช่วยอีกแรง

ของผมเองเคยเจอแค่ปัญหาว่า เพิ่งซื้อ PSU ของ Gigabyte Superb550p มาแค่วันเดียว แล้วก็ลองต่อตรงโดยจั้มสายดำเขียว แต่มันไม่ทำงาน ...นิ่งเป็นลิงหลับ โทรไปที่ร้าน (JIB สาขาสุราษฎร์ฯ) เล่าเอาการให้พนักงานฟัง เค้าเลยบอกว่าให้เอากลับไปเคลมได้เลย พอไปถึงพนักงานจำหน้าผมได้ก็ลองเช็คเหมือนวิธีของผม

...มันไม่ทำงานจริงๆ ก็เลยไปหาอีกตัวเพื่อจะเคลมให้ แต่บังเอิญว่ามีคนมาซื้อหลังผมเอาตัวสุดท้ายไปแล้ว พนักงานก็เดินมาบอกผมว่า ...พี่เดี๋ยวผมสั่งของให้เลยและกล่าวขอโทษมาด้วย (ซึ้งน้ำใจจริงๆครับ) ว่าอีก 2 วันของจากกรุงเทพฯส่งมาถึง รบกวรพี่รอนิดครับ ผมก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะ PSU ตัวเก่าก็ใช้ได้ดี เพียงแต่จะอัพฯมันเท่านั้น

แต่พอวันรุ่งขึ้นพนักงานโทรมาบอกผมว่า พี่...PSU ตัวเก่าของพี่ใช้ได้แล้ว...!!!!
                    ผมก็ถามกลับไปว่าจริงหรือเปล่า ...เค้าก็บอกว่าจริง เพราะคนที่ซื้อ PSU รุ่นเดียวกับผมก่อนหน้านี้ก็เจอปัญหาเดียวกัน ด้วยความสงสัยว่ามันเป็นอะไร ก็ลองเอามาต่อกับเมนบอร์ดดู พนักงานยังบอกผมอีกว่า ...เปิดปุ๊บติดปั๊บเลยครับพี่

ที่ผมเล่าให้ฟังไม่ใช่อะไรหรอกครับ คือผมก็งงกับ PSU ที่มีระบบป้องกันเยอะแยะเหมือนกัน บางครั้งมันก็เดายาก นี้ถ้าพนักงานไม่ลองต่อกับบอร์ดก็คงไม่รู้ และหากได้ตัวใหม่มาก็ไม่แน่ว่าจะออกหัวหรือก้อย

ทุกวันนี้ผมยังใช้ PSU Gigabyte Superb550P อยู่ และไม่เคยงอแงให้เห็นซักครั้ง ส่วนของคุณ AlphaZero ก็ขอให้เจอปัญหาไวๆละกันครับ
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by pylon View Post
                    ... แย่แล้ว! จขกท.ถูกเห็นตัวจริง ...... เมื่อเย็นวานนี้ผมก็เข้าไป A&L เหมือนกัน เอา HDD ไปเคลม จะโดนเห็นด้วยป่าวหว่า ....
                    จำไม่ได้...

วันนี้ยกเครื่องไปเลยครับ เอาไปให้ช่างดูกันจะ ๆ ปรากฏว่าช่างต่างก็อึ้ง+งง ไปตาม ๆ กัน (แมร่งทำไมมันไม่ติดฟร่ะ)

คราวนี้ช่างก็ลองรุ่นต่าง ๆ ดู...ผล
                    PSU ของผม - 450 WATT ติด
                    U38 - 700 WATT ติดบางตัว
                    U33 อีกตัว - 700 WATT เงียบ
                    BZ - 600 WATT เงียบ
                    BZ - 700 WATT เงียบ
                    SILVERSTONE - 1K WATT ติด

ช่างลองวิธีต่าง ๆ นา ๆ ก็ยังไม่ได้ สรุปก็เลยให้ทำเรื่องยืม U38 - 700 WATT ตัวที่ติดมาใช้ก่อน

ประทับใจกับการบริการของช่าง A & L ศูนย์ใหญ่ตึก 9 ทาวเวอร์มากครับ พยายามกันทุกคนเลย

และหาทางออกให้ลูกค้าพอใจ ไม่เหมือนกับประกันที่อื่น ๆ ตรงนี้ผมเทใจให้ A & L และ HWH เต็ม 100 เลยครับ

และต่อไปถ้าผมจะซื้อของผมจะเลือกประกันของที่นี่โดยไม่ลังเลใจเลย

Comment

Originally posted by pylon View Post

คนเคลม ฮาดดิส เหร่ออ

เออ ไปไม่ทัน มั้ง เพราะเราไปก็ 6 โมงกว่าแล้วอ่ะจะปิดแล้ว

ว้าาาาา อย่างงี้จะได้เอามาแฉ ห้าห้า

ป.ล. A&L เค้าทำดีเนอะมีช่างมา ตรวจดูข้างหน้าต่อหน้าต่อตา เห็นกันชัด ๆ

เค้าน่าจะมีช่างเยอะ ๆ แบ่งเป็น ล็อค ๆ น่าจะดูดี ประกันคงจะกินขาดด

ถ้าเสียก็เทสแล้วเสียก็เปลี่ยนให้เลย ถ้าไม่เสียก็ หาทางแก้ให้ลูกค้า

อย่างงี้แหล่ะ เยี่ยมยอด โฮะๆ *

ป.ล. สู้ ๆ

Comment

Working...
                      X