overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จอภาพมันสั่นๆ เกิดจากอะไรครับ

Default จอภาพมันสั่นๆ เกิดจากอะไรครับ

จอภาพผม ตอนแรกมันสั่นๆ แค่ที่ มุมขวาล่างครับ ตอนแรกคิดว่า เป็นเพราะวางลำโพงใกล้

เลยทดลองเอาลำโพงออก(2วัน)ก็ไม่หาย ตอนนี้ มันลามมาครึ้งจอแล้วครับ พอดีแม่บ้าน

ผมเขามาทำความสะอาดจอ แล้วเช็ด ว๊อยประกันหลุดหายหมดเลย ไม่รู้ว่า เสียแบบนี้

ค่าซ่อมแพงไหมครับ แล้วมันเกิดจากอะไรเราพอจะแก้ไข ด้วยตนเองได้ไหม

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

กด degauss ก็น่าจะหายนะ เคยเป็นอะ แต่ต้องรอประมาณ 10 นาทีหลังจากเปิดจอแล้วค่อยกด

ลองอีกวิธีนึงมั้ย เอาปลั๊กเสียบให้แน่นๆ และสายจอเสียบให้ดี มันมีผลเล็กน้อยนะ

OverclockZone Member Cel-T1.2A's Avatar

ถูกครับ อาการนี้ ถ้าจอไม่เก่ามากนัก ก็คงโดน แม่เหล็ก ป่วน นั่นล่ะ สิ่งแรก นอกจากเอาลำโพงออกแล้ว ย้าย Subwoofer หรือ Case แบบ Desktop แนวขวาง
    ออกไป***งๆ ก็ดีครับ หรืออีกอย่างนึงคือ มือถือ ครับ (แต่อันหลังไม่น่าจะ กวนจอ
    ได้ตลอดเวลานะครับ เว้นแต่ คุณเจ้าของกระทู้จะคุยโทรศัพท์ตลอดเวาลาที่ใช้คอมพ์ง่ะ)

SyncLucifer's Avatar

ผมเคยเป็นทั้ง 2 ข้างเลย เอาลำโพงชิดจอ

พอเอาลำโพงออกเเล้วจำไม่ได้ว่านานเท่าไหร่ มันหายไปเองคับ (นานพอดู)

ปล.ไม่เหมือนเดิมนะครับ ยังมีอยู่นิด ๆ
    Last edited by SyncLucifer; 12 Feb 2007 at 08:09:39.

ll3anana
    Guest

อีกอัน เสียบ ไฟจากปลั๊กพ่วง เยอะไป (เสียบอุปกรณไฟฟ้า เข้า ปลั๊กตัวเดียวมากเกิน)ไฟม่ายพอานแย่งกาน

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

วางไกล้หม้อแปลงป่าวครับ ผมวางไกล้อะแล้วมันสั่นหมดเรย

OverclockZone Member aprodise's Avatar

มอนิเตอร์น่าจะมีฟังก์ชั่น degauss กดเลยครับ หายแน่ๆ เพราะผมก็เป็นบ่อยวางลำโพงไว้ใกล้ๆจอ

มันเลยสั่นๆ กดปุ๊บ หายปั๊บ

กด degauss ก็น่าจะหายนะ เคยเป็นอะ แต่ต้องรอประมาณ 10 นาทีหลังจากเปิดจอแล้วค่อยกด

ลองอีกวิธีนึงมั้ย เอาปลั๊กเสียบให้แน่นๆ และสายจอเสียบให้ดี มันมีผลเล็กน้อยนะ

-กด degauss แล้วมันไม่หายครับ สายต่างๆเสียบแน่นหนาหมดแล้ว

ถูกครับ อาการนี้ ถ้าจอไม่เก่ามากนัก ก็คงโดน แม่เหล็ก ป่วน นั่นล่ะ สิ่งแรก นอกจากเอาลำโพงออกแล้ว ย้าย Subwoofer หรือ Case แบบ Desktop แนวขวาง
    ออกไป***งๆ ก็ดีครับ หรืออีกอย่างนึงคือ มือถือ ครับ (แต่อันหลังไม่น่าจะ กวนจอ
    ได้ตลอดเวลานะครับ เว้นแต่ คุณเจ้าของกระทู้จะคุยโทรศัพท์ตลอดเวาลาที่ใช้คอมพ์ง่ะ)

-เอาลำโพงออกมาหลายวันแล้วครับไม่หายเลย แล้วเมื่อก่อนก็เคยคุยโทรศัพย์หน้าคอมนะครับ แต่ช่วงนี้ไม่ได้คุยแล้ว(10กว่าวัน)

อีกอัน เสียบ ไฟจากปลั๊กพ่วง เยอะไป (เสียบอุปกรณไฟฟ้า เข้า ปลั๊กตัวเดียวมากเกิน)ไฟม่ายพอานแย่งกาน

-เสียบเยอะจริงๆครับ 4ตัว แต่ว่าเสียบแบบนี้มาปีกว่าแล้ว มันพึ่งเป็นได้สักเดือนนี่เองครับ

วางไกล้หม้อแปลงป่าวครับ ผมวางไกล้อะแล้วมันสั่นหมดเรย

-***งจากมิเตอร์ไฟฟ้าหน้าบ้านสัก3เมตรได้ครับ ส่วนหม้อแปลง (เวนกรรม หม้อแปลงโมเด็มผมวางอยู่ข้างล่างจอ พอขยับออกหายเลยครับ)5555555555 ตลกจริงๆ

ขอบคุณมากครับทุกๆๆๆคน

ปล.อุส่าพิมตอบมาตั้งยาวเลยไม่อยากลบครับผม อิอิ

OverclockZone Member nameless's Avatar

พิมพ์ยาวไม่เป็นไรครับ เป็นความรู้ำสำหรับท่านอื่น ๆ ที่จะเข้ามาอ่านต่อ

ตอนแรกผมกะจะเข้ามาบอกว่า สายไฟที่เสียบ monitor มันไปใช้ปลั๊กร่วมกับพวกอุปกรณ์อื่น ๆ หรือเปล่า

แต่มาอ่าน reply ของท่านดูอ้าว แก้ได้แล้วนี่หว่า -*-

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

ลองงี้อีกวิธีครับ
    เพื่อนที่ซ่อมทีวี บอกว่าโดนสนามแม่เหล็ก ซึ่งอันนี้รู้ๆ กันอยู่บ้างแล้ว

แต่แก้ยังไง อันนี้อยากรู้มากกว่า เพื่อนอธิบายว่า...
    ถ้าเป็นทีวีรุ่นใหม่ให้ถอดปลั๊กไฟออก ไม่ใช่แค่ปิดสวิทช์เฉยๆ นะ แล้วกดเปิดแบบไม่เสียบปลั๊ก ทิ้งไว้สัก 5-10 นาที มันจะมีวงจรจัดการตัวเอง น่าจะลองใช้ดู ง่ายๆ ครับ

ถ้าไม่ได้...ม่ายรู้แล้วครับ อิ อิ

ปล.พิมพ์กันเร็วจัง จบซะแล้ว 5555

อิอิ ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ(พอจอหายสั่น สบายตาขึ้นเยอะเลย)

OverclockZone Member

ปลักไฟนี่เกี่ยวจิงๆ เคยเป็นอยู่เหมือนกัน

Bookmarks

Bookmarks