Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบภามเรื่องการอัพเกรดแรมเพิ่มหน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบภามเรื่องการอัพเกรดแรมเพิ่มหน่อยครับผม

เคยอ่านจากหลายๆที่ ที่ว่า Os ของวินโดว์จะมองเห็นแรมได้ไม่ถึง 4 กิ้ก (xp 3, Vista 3.5)
    แต่เห็นหลายๆท่าน บางครั้งแนะนำการจัดเสปค ว่าให้ใส่แรมถึง 4 กิ้กเลย

ผมสงสัยว่า ที่ Os มองไม่เห็นเนี่ย หมายถึงว่ามันจะทำงานได้เต็ม 4 กิ้ก แต่โชว์ให้เราเห็นเป็นตัวเลขแค่ 3 ใช่ไหมครับ หรือว่ายัดไปมากแค่ไหน แต่ประสิทธิภาพการทำงานก็อยู่แค่ 3 เท่านั้น

ขอบคุณมากครับ

ถ้าต้องการใส่แรมตั้งแต่4กิ๊กขึ้นไป ก็ต้องหาวินโด้ว แบบ64 บิท มาใช้ล่ะครับ
    ถ้าเป็นแค่32บิท วินโด้วจะมองเห็นแค่3-3.5เท่านั้นเอง
    ปล.วินโด้ว64บิท มีทั้งXP และ Vistaนะครับ แว่วๆว่า วินโด้ว7 ก็คงไกล้ๆจะเสร็จออกมาละ

Comment

ถามกันบ่อย เนอะ

XP 32-bit ใส่ 4 GB (หรือมากกว่านั้น) เห็น 3.0-3.5 GB ใช้งานใน OS ได้ 3.0-3.5 GB (ตามที่เห็น)
      XP 64-bit ใส่ 4 GB (หรือมากกว่านั้น) เห็น 4.0 GB (เห็นตามที่ใส่ทั้งหมด) ใช้งานใน OS ได้ 4.0 GB (ใช้งานได้ตามที่ใส่ทั้งหมด)
      Vista 32-bit ใส่ 4 GB (หรือมากกว่านั้น) เห็น 4.0 GB (เห็นตามที่ใส่ทั้งหมด) ใช้งานใน OS ได้ 3.0-3.5 GB (เห็นจริงแต่ใช้งานไม่ได้ ให้ดูที่ WinDows Task Manager)
      Vista 64-bit ใส่ 4 GB (หรือมากกว่านั้น) เห็น 4.0 GB (เห็นตามที่ใส่ทั้งหมด) ใช้งานใน OS ได้ 4.0 GB (ใช้งานได้ตามที่ใส่ทั้งหมด)

ปล. ฉายอีกรอบ

Comment

ตามนั้นเลย ดันให้เห็นกันหน่อย
        จดๆความรู้ทั้งนั้น งันVista 64-bit ใส่ 8GB เห็น 8.0 GB ใช้งานใน OS ได้ 8.0 GB
        (ใช้งานได้ตามที่ใส่ทั้งหมด) จริงอะเปล่าเอาไว้เป็นความรู้ ใช้จริงคงยังไม่มีปัญญา

Comment

Working...
        X