Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแฟนๆ abit หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามแฟนๆ abit หน่อยคับ

ผมใช้ abit av8 แล้วดูอุณหภูมิ cpu ใน everest เจออุณหภูมิสองอัน
    อันนึงเป็น cpu อีกอันเป็น cpu#1 สองอันนี้มันต่างกันยังไงหรอคับ
    แร้วผมจะดูอุณหภูมิ cpu ต้องดูยังไงอ่ะคับ

อุณหภูมิตัวแรก เป็นอุณหภูมิ ที่วัดจากเซนเซอร์ของเมนบอร์ด

ตัวที่ 2 เป็นอุณหภูมิที่วัดจากเซนเซอร์ของ cpu ครับ

Comment

ตอนนี้ ใช้งานปกติ (เล่นเน็ต) ค่าความร้อนที่บอกว่าเป็น cpu อยู่ที่ 24 ในขณะที่ cpu#1 อยู่ที่ 49
      ผมว่าจริงๆ แล้วมันไม่น่าต่างกันเยอะขนาดนี้
      ใครรู้ช่วยตอบด้วยคับ

Comment

ไหง๋ เพี้ยนอย่างนี้หว่า ตอนอยู่ก๊ะเราไม่เยอะขนาดนี้อ่ะ

Comment

เออ...แล้วที่โปรแกรม Guru ของ Abit มันโชว์เท่าไหร่ล่ะ

Comment

ใน uGuru มันโชว์ค่าของ CPU คับ คือ 24

Comment

"- - ... ลองcpuตัวอื่นจะเหมือนกันไหมเนี่ย หรือว่า sensor เพี้ยนหว่า ... แต่ Idle Stock Fan ปิด EQ Fan ที่Diodeไม่น่าเกิน 45 น๊ะ

Comment

ปิด eq fan แร้ว CPU#1 ตกมาอยู่ที่ 47-48 คับ เย็นลงหน่อย

ตอนนี้เรย downdate bios จาก 27 มาเป็น 22 เรยกู้อุณหภูมิของ CPU (ไม่มี #) ขึ้นมาได้หน่อย
                จาก 24 มาอยู่ที่ 34 คับ ^^'

Comment

Abit Ai7 ผมไม่เห็นเป็นแฮะ

Comment

Originally posted by tolbo View Post
                    ปิด eq fan แร้ว CPU#1 ตกมาอยู่ที่ 47-48 คับ เย็นลงหน่อย

ตอนนี้เรย downdate bios จาก 27 มาเป็น 22 เรยกู้อุณหภูมิของ CPU (ไม่มี #) ขึ้นมาได้หน่อย
                    จาก 24 มาอยู่ที่ 34 คับ ^^'
                    เหอๆๆ แปลกจริงหนอ

Comment

วันนี้ทดลอง run stress cpu ประมาณห้านาที แร้วแตะโคน heatpipe (ใช้ arctic cooling 64) มันก้อไม่ร้อนนะคับ ส่วนหน้าสัมผัสก้อแนบดี
                      จากนั้นทดลองเปลี่ยนเป็น stock heatsink รัน stress cpu อีกประมาณห้านาที แล้วเอามือแตะซิ้ง คราวนี้อุ่นๆ ครับ
                      ผมคิดว่า arctic cooling ประสิทธิภาพดีกว่า stock เรยไม่รู้สึกร้อน แสดงว่าทุกอย่างน่าจะปรกตินะครับ แต่งงๆ ว่าทำไมอุณหภูมิถึงไปอยู่ที่ 22-24 ได้ -_-'

Comment

Working...
                      X