Announcement

Collapse
No announcement yet.

แว๊ก...! เสียบ SATA บน Mainboard ไม่ติดครับ จะร้องไห้แล้วเนี่ย T T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แว๊ก...! เสียบ SATA บน Mainboard ไม่ติดครับ จะร้องไห้แล้วเนี่ย T T

พอดี DVD Writer แบบ IDE ผมมันเสียน่ะครับ ก็เลยไปซื้อ DVD-RW Pioneer แบบ SATA มาใส่ซะ

เพราะ Mainboard มันรับ SATA ได้ 4 ช่อง
    อ้อ! ผมใช้ ECS 945P-A ครับ

แต่พบเสียบแล้ว เฮ้ย! มันไม่ติดครับ งงเลยสิ

HDD ผมก้เสียบไว้เป็น SATA 2 ช่อง เหลือ 2 ช่อง แต่ไอ้ช่องที่เหลือเสียบไม่ติดเลยครับ แต่พอเอาไดร์ฟไปเสียบช่องฝั่ง HDD ติด เอ้า!

มันมีด้วยเหรอครับ SATA เสียบไม่ติดด้านนึง จะร้องไห้แล้วครับเนี่ย หาทางออกไม่เจอ

สรุปมันเสียเพราะอะไรเหรอครับ แล้วผมควรทำยังไงล่ะเนี่ย T T

ลองเอา DVD ไปเสียบแทน HDD ที่ใช้ได้หรือยังครับ

Comment

คือลักษณะการเสียติดไม่ติดจะประมาณนี้ครับ

ผมสมมติให้ = เป็นช่อง SATA นะครับ เสียบแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ

ติด = = ไม่ติด
      ติด = = ไม่ติด

งงเลยครับ - -

Comment

มี 2 กรณีครับ

- Port sata เสีย
        - ตัว drive DVD เสีย

ลองเอา drive dvd เสียบแทน Hdd เหมือนที่ท่าน Ni Cha

บอกก่อนครับ ถ้า ใช้ได้ ก็ Port เสีย

ถ้าใช้ไม่ได้ ก็ DVD น่าจะเสีย เคลมโลด

Comment

สาย sata เสียรึเปล่า

Comment

ส่วนมาก CD ROM DVD-- ต้องเสียบช่องเเรกอยู่เสมอครับเเล้วจึงตามด้วย HDD ตามลำดับก็เหมือนกับ IDE นั้นเเหละ
            ส่วนมากน่าเป็นอย่างนั้นครับ

1= 3=
            2= 4=

3 เเละ 4 คือ Slave ครับ ลองถอดจั้มเปอร์ออกเเล้วจะเสียบช่อง 3 เเละ 4 ได้ครับ

ผมไม่รู้นะครับเพราะเมนบอร์ดของผมมี 4 port เเล้วมันจะเป็นเยี่ยงนี้
            Last edited by bunyawat; 3 Dec 2008, 23:02:46.

Comment

^
              ^
              ^
              ถ้าตามด้านบน

1= 3=
              2= 4=

Drive DVD จะเสียบช่อง 1 และ 2 ติดเท่านั้นครับ

อ้อ...! ละถอดจัมพ์เปอร์ยังไงเหรอครับ ทำไม่เป็นน่ะครับ แหะๆ
              Last edited by Yae; 3 Dec 2008, 23:20:04.

Comment

ลองตามนั้น

Comment

ถอด Jumper นี่ก็คือการสลับขั้วช็อตแล้วเสียบที่เดิมที่ทำตามปกติใช่ไหมครับ

ผมลองทำตามด้านบนแล้วไม่ติดเลยครับ T T เศร้า

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ ใช้วิธีถอด jumper ออกไปเลยครับ ไม่ต้องเอากลับมาใส่

Comment

ใช้ฮาร์ดดิกส์ลูกเดียวเช็คครับ
                      เสียบที่ล่ะช่อง sata แล้วลองดูว่าช่องไหนใช้ได้บ้าง
                      ถ้ามีช่องไหนไม่ได้ก็คือเสียครับ

Comment

โอลลล เรียบร้อยละครับ
                        หลังจากที่ลองมากหลายๆอย่างจากที่ทุกคนแนะนำมา

สุดท้ายผมเลยไปดูใน Bios เจอมันเซ็ต

SATA Pri / PATA sec
                        เลยเปลี่ยนเป็น SATA Only ดู หายเลยครับ 55555555555

ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ ซึ้งงง.... ^ ^

แต่ไดร์ฟ D: ของผมมันเปลี่ยนเป้น G: นี่สิ ทำไงดีหว่า - -

Comment

Originally posted by Yae View Post
                          โอลลล เรียบร้อยละครับ
                          หลังจากที่ลองมากหลายๆอย่างจากที่ทุกคนแนะนำมา

สุดท้ายผมเลยไปดูใน Bios เจอมันเซ็ต

SATA Pri / PATA sec
                          เลยเปลี่ยนเป็น SATA Only ดู หายเลยครับ 55555555555

ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ ซึ้งงง.... ^ ^

แต่ไดร์ฟ D: ของผมมันเปลี่ยนเป้น G: นี่สิ ทำไงดีหว่า - -
                          เข้าไปเปลี่ยนใน control panel > administrative tools > Computer Management > Disk Management

Comment

ขอบคุณมากครับ รอดแล้วเรา ^ ^

Comment

ตอนเปลี่ยนมาใช้ดีวีดีแบบSATA หลายคนก็ตกใจแบบเนี้ย (ผมก็ด้วย)

Comment

Working...
                              X