Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามครับ วิธีดูรุ่เมนบอรด์ ว่าใส่การด์จอได้ =?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามครับ วิธีดูรุ่เมนบอรด์ ว่าใส่การด์จอได้ =?

ถามครับ วิธีดูรุ่เมนบอรด์ ว่าใส่การด์จอได้ =? คือว่า คู่มือ เมนบอรด์หายไปแล้วจะดูว่าเมนบอรด์เป็น

รุ่นไหน ดูได้จากตรงไหนครับ คือว่าจะซื้อ การด์จอเพิ่ม แต่กลัวว่ามันจะไม่รองรับ

คอมผม นานมากแล้ว Acer PIII 550 Mhz จะเอามา อัพเกรด สักหน่อย อยากจะเพิ่มการด์จอ

เพราะเดิมมัน แค่ 4Mb เอง แค่ดูหนังมันก้อกระตุกแล้วแถมสียังไม่ละเอียดอีก ขอบคุนครับ

Local Brand น่ะ มันไม่ชัวร์ว่าจะมี AGP Slot หรือเปล่านะครั แถมของคุณเก่ามากๆ ด้วย
    อาจเจอ All-in-One ต้องทำใจไว้ก่อนก็ดีครับ

1. แนะนำว่า ใช้ Serial NO. Search ใน Google ก่อนครับ
    2. ถ้า ขอ้แรกยากไป เอา Series รหัสรุ่นเข้าไปดูที่ www.acer.co.th
    ซึ่งผมค่อนข้างแน่ใจว่า interface ของเว็บนี้ นอกจากสวยแล้ว
    ไม่เคยช่วย user ให้สามารถใช้งาน หรือ หาข้อมูลที่ต้องการได้เลย
    อ้าวแล้วแนะนำทำไม ฟะ? เหอๆ เอาแค่ครบๆ ไง
    3. แงะฝาเคส สิครับ ข้ามข้อ 1-2 ไปเลย ใครๆ ที่นี่ก็ทำกัน Acer นะ
    ไม่ใช่ COMPAQ ไม่ต้องกลัว ประกอบไม่ครบ น๊อตเกิน ครับพี่ครับ
    4. มีช่อง AGP สีน้ำตาล หรือ พบแต่ PCI สีขาว (ผมเดาเอานะว่ามีแค่ PCI)
    5. PSU จ่ายไฟได้เท่าไหร่? อุปกรณ์ ต่อพ่วงเยอะไหม?
    คือต้องดูกำลังไฟว่าเราจ่ายเพียงพอหรือไม่ เพราะถ้าซื้อการ์ดจอ ดีๆ มาใช้
    อาจจะกระทบต่อเสถียรภาพของระบบได้ครับ ... แต่ Slot1 หรือ 370

น่ะ Radeon 8500/9100, GeForce4MX, Ti4200 ก็เหลือเฝือแล้วฮะ
    มากกว่านี้เสียดาย ที่ 100MHz FSB เป็นปัญหาคอขวด นะ หรือถ้าไม่ถือ
    FX5200 128-bit ของ Forsa ประกัน Life-time ของ www.Advice.co.th

ก็ไม่ใช่ขี้ๆ 128-bit แม้เทคโนโลยีเก่ากว่ามาก แต่แรงกว่า 64-bit MemBus แน่นอนครับ

ไม่เข้าใจถามได้ กินข้าวกะแม่ก่อนนะครับ

Comment

PCI แรงสุดในไทยและหาง่ายๆ คิดว่า ไม่พ้น FX5500 PCI 64-bit @ 17xx฿ ครับ
      ประกัน 1 ปีมั้ง URL ข้างบนนั่นล่ะฮะ ถ้า ไม่ไหว ไปหา GeForce2 MX PCI มือ 2 ดีกว่า

Comment

ขอบคุน ครับ ผมจะลองดู

ขอบคุนมากๆๆ

Comment

Working...
        X