Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประสพการ upgrade sound 2zs > x-fi ex music

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประสพการ upgrade sound 2zs > x-fi ex music

System ผมเป็นลำโพง Creative Gigawork G500

ตอนแรกผมใ้ช้ Creative Audigy2ZS ตัวเต็ม SB350

ฟังเพลงเสียงใส เบสนุ่ม ฟังสบายๆ ดูหนังจัดว่า ok เลย ในการโยนทิศทางของเสียง ( DTS 1.5Mbps )

ฟังเพลงพวก Mild Tatoo พวกนี้ ฟังสบายหูมากๆ

แต่อยากลอง X-Fi Extrem Music เลยซื้อมาทดสอบ

หลังจาก ถอด Driver 2ZS ออกแล้ว ลง X-Fi ลงไป

เปิดเพลงแรก ที่ฟังบ่อยทุกวัน Mild เสียงที่ได้ คนละแนวเลย กลายเป็นเบสหนัก เสียงแหลมหายไป

ปรับไปปรับมาก็ยังไม่เพราะเหมือน 2ZS เริ่มจะหมดกำลังใจ เลยลองดูหนังดีกว่า ( Wanted )

ฉากที่ นางเอกมาหาพระเอกที่ร้านขายของ แล้วยิง + ขับรถ ขอบอกว่าดีกว่า 2XS มากๆ

การสาดกระสุนจากหลังไปหน้าเหมือนโดนยิงอยู่จิงๆ ทิศทางของเสียงดีมาก แบบฟังออกเลย

เสียงที่ได้จะแน่น หนัก เหมาะกับการดูหนังมาก ลองเปิดอีกหลายๆเรื่องที่ดูบ่อยๆเช่น IronMan Tranformer พวกนี้ก็เสียงดีขึ้นกว่า 2zs

สุดท้ายนอนคิดตีลังกาคิดมา 1 คืนจะขายตัวไหนทิ้ง หรือจะขายทิ้งทั้งสองตัว ไปลองเล่น Asus D2

คิดไม่ตกจิงๆๆ

ปล ผมไม่เล่นเกม ดูหนัง 60/40 เพลง

ผมก็ใช้ชุดที่ท่านใช้อยู่ครับ Gigaworks G500 + Xtreme Music แต่ผมเอาไว้เล่นเกม + ดูหนังเท่านั้น ... ฟังเพลงเปิดจาก Stereo Set ดีกว่าครับ

sigpic

Comment

ใส่ สองตัวคับ เลือก out ของโปรกแกรมใคร โปรแกรมมันไปเลย ฟังเพลง ออก 2zs ดูหนังออก xfi คับ

ขอบคุณที่ช่วยดัน นะคับ

Comment

ห้องผมเล็กอะครับ มีสองชุดคงไมไ่หว แต่คิดๆว่าจะซื้อ คิป 2.1 thx มาฟังเพลง รอโบนัสก่อน 555

Comment

Originally posted by wittydog0286 View Post
          ใส่ สองตัวคับ เลือก out ของโปรกแกรมใคร โปรแกรมมันไปเลย ฟังเพลง ออก 2zs ดูหนังออก xfi คับ

ขอบคุณที่ช่วยดัน นะคับ

Driver มันตีกันอะครับ งงๆ ลองดูแล้ว

Comment

ถ้าจะให้ X-fi ดีเท่าที่เป็นไปได้ ในการฟังเพลง ต้องปรับมาที่ Audio Creation Mode ปรับ master resampling rate 44.1 พร้อมทั้ง เปิดใช้ Bit-matched Playback (อาจจะไม่เหมือน 2zs แต่ก็ดีเท่าที่เป็นไปได้แล้ว)

แต่ดูหนัง เล่นเกม ใช้อีก 2 โหมดที่เหลือ กินขาด ทิศทาง กระหึ่มมาหมด

Comment

ผมว่าของพวกนี้มันขึ้นอยู่กับแนวใครแนวมันนะครับ อย่างผมผมก็ไม่ชอบ 2ZS ชอบ X-Fi มากกว่า แต่ 2ZS มันก็มีดีของมันอย่างฟังเพลงใสๆก็ดี แล้วแต่คนชอบส่วนผมฟังลูกทุ่งเป็นหลักผมว่า X-Fi เหมาะกับผมนะ แต่ก็อยากลองตัวอื่นอีกเหมือนกัน

Comment

ผมก็ชอบ x-fi นะครับ ดูหนังมันมาก ฟังเพลง hiphop พวกนี้มันมาก

แต่มาฟังพวก Groovrider mild pop ไรพวกนี้มันไม่หวานใส เท่านั้นเอง

Comment

ดูจากที่ท่านว่ามา ใจท่านไปทาง x-fi หลายอยู่นะ

Comment

เซ็งตรง X-Fi มันพังง่ายนี่หละ -*-

Comment

เดี่ยววันนี้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณก่อน ของพึ่งได้มา

Comment

Originally posted by hack3rb43 View Post
                        เดี่ยววันนี้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณก่อน ของพึ่งได้มา
                        ลอง Format ลงวินโดว์เครื่องใหม่ครับ ตอนลงวินโดว์ใหม่ให้เสียบการ์ด x-fi คาใว้เลย ลองดูครับ

Comment

ผมซื้อ x-fi มาได้วันเดียวขายทิ้งเลยอีกวัน

เสียง 5.1 ดูหนังยอมรับครับ สุดยอดมากมายครับ
                          แต่ถ้าฟังเพลง mp3 avi นี่ถ้าออก 5.1 นี่ subwoofer ไม่ดัง ต้องไปเซ็ทที่ software ของมันเอง

2.1 ไม่ได้ลอง

ตอนนี้กลับมาใช้ onboard 5.1 อยู่ครับ เสียงดีพอได้เลย chip VIA VT1828S
                          เสียดายเรื่องดูหนัง สู้ x-fi ไม่ได้จริงๆ

Comment

Originally posted by sierra View Post
                            เซ็งตรง X-Fi มันพังง่ายนี่หละ -*-
                            5555555+
                            sigpic
                            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                            งดแรงชั่วคราว

Comment

ของผมก็เป็น ฟังเกลง ZS กินขาด แต่ดูหนังเปิดที่ 7.1 ตลอดการดีเลย์เสียงจากหลังมาหน้าและหน้าไปหลัง
                              หรือฉากเริ่มของ Tranformer 2 ที่เป็นสตูดิโอ Pramount มีดาววิ่งวนนั้น ทำได้ดีกว่า ZS
                              เสียงไล่ตั้งแต่ Center ไล่ไปขวาวนรอบตัวเราจนมาจบที่ Center เหมือนเดิม ลองกับออนบอร์ดเสียงขาดช่วงไปเยอะ

Comment

Working...
                              X