overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 67

Thread: เจอไวรัส ระดับเทพครับ รบกวนเซียนช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

Default เจอไวรัส ระดับเทพครับ รบกวนเซียนช่วยหน่อยครับ

อาการที่เจอคือ ปิดแอนตี้ไวรัสของเราก่อนเปนอันดับแรก จากนั้นจะขึ้น Windows no disk ต่อจากนั้น
    เจ้าวายร้ายนี้จะไปปิด Firewall ของเรา และ เปิด port ชื่อว่า ipsec เตมไปหมด โดยเมื่อคลิ๊ก Edit ดู ปรากฎว่า มันอยู่ใน Folder temp ชื่อของมันจะขึ้นต้นด้วย win จากนั้นจึงตามด้วยตัวอักษรที่คล้ายๆว่า generate ขึ้นจากเครื่องจักร อาการถัดมาคือ เข้า Task manager และ Regedit ไม่ได้ และไม่สามารถสั่ง Show hidden files ได้จาก Folder option เพราะเมื่อสั่งแล้ว มันจะปิดเองอีก ร้ายกาจมากครับ

ผมพยายามใช้เครื่องมือที่มีเข้าไปหยุด process ที่รันอยู่ และเข้าไปเปลี่ยนแปลงค่า Registry แต่ก็ไม่เป็นผล เพราะมันจะกลับมาเหมือนเดิมอีก

รบกวนท่านที่รู้จริงและเคยเจอช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
    นี่ก้ออีกอาการหนึ่งครับ http://www.temppic.com/img.php?05-12...0.52658600.gif

ปล. ผมได้ทำการอัดเจ้าตัวร้ายมาเป็น .แร แล้ว ไครสนใจเอาไปผ่าก็เชิญนะครับ จะได้หาวิธีแก้ด้วยกัน
    รูป รูป
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร
    Last edited by Solidworks; 5 Dec 2008 at 15:13:58.

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

virus เทพ หรือ antivirus ห่วยแตก - -*

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Talking

Quote Originally Posted by tanagritm View Post
    virus เทพ หรือ antivirus ห่วยแตก - -*

OverclockZone Member jumnana's Avatar

ไม่เซียน ไม่รู้

มาแอบดูเฉย ๆ ^^

NOD32 V3

ตัวเดียว จบ ปัญหาได้หมด

ป.ล แต่ เมนูจะต้องแก้เอง ลบได้แค่ไวรัสเอา เมนู คืนมาให้ไม่ได้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=164734
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

แพนด้าโดนหนอนเจาะซะพรุนเลย สแกนไวรัสอื่นจะเหลือหรอเนี่ย

สงสัยต้องใช้แผ่นพวกwindows peเข้าไปลบไวรัสลบค่าที่มันสร้าง
    ห้ามเปิดเน็ตเด็ดขาดจนกว่าไวรัสจะหาย

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ลองแอนตี้ตัวอื่นๆ ดูนะครับ เอาที่เป็นที่นิยมหน่อยครับ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar

ตอนนี้ผมลง Windows ใหม่แล้วครับ แล้วใช้ หมี ตัวเดิม สแกนดูเปนอันดับแรก ปรากฎว่ามันได้แพร่กระจายไปหลบซ่อนตัวอยู่ใน System volume information ของทุกๆ Drive เลยครับ หวังว่าหมี คงไม่พลาดท่าหนอนเหมือนเคย --*

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ลอง Norton 2009 สิ ถึงจะเป็นไวรัสตัวใหม่ยังไม่มีตัวแก้ แต่โปรแกรมจะทำการวิเคราะห์พฤติกรรมให้เองจัดการเอง เบาเครื่องด้วย

OverclockZone Member PaNDolA's Avatar

พวกตระกูลไวรัสออโต้รันไหมอะ

แพนด้า มันกินแต่ไวรัสป่าวครับ

สปายแวร์ หนอนกะ โทรจัน มันไม่รู้จักไม่ช่ายหรอ

หรือมันกินหมด - -")

OverclockZone Member HwakEyes's Avatar

น่าจะเป็น จำพวก warm นะครับ เมื่อลง windows ใหม่แล้ว มันไปกระจายฝังอยู่ในไดร์อื่น ๆ

กรณีนี้ เพื่อนผมเคยโดน ครับ warm มาจากแผ่น ลง windows (ปลอม) และพอต่อเน็ต เลยเป็นเรื่อง

อันนี้เปนไวรัสครับ มันเข้าไปปะปนกับโปรแกรมท่จำเปนต้องติดตั้ง เมื่อเราคลิ๊กมันกจะจัดการเลย ไม่ไช่ประเภทออโต้รันคับ

หมีเอาไม่อยู่นะครับ ผมทดลองดูแล้ว เปิดหมีอยู่โทนโท่ พอดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ติดตั้งปั๊บ ไฟล์วอล ปิดทันที

นอร์ตันกโหลดมาแล้ว แต่ลงไม่ได้ เพราะผมใช้ XP X64 เฮ้อ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

น้องสาวใช้ ESET NOD32 Smart Security ผมลงไว้ใ้ห้ในโน๊๊ตบุ๊ตกลับมาจากมหาลัย ไวรัสติดเครื่อง ตัวที่เจ้าของกระทู้โดน และตัวอื่นๆอีก2ตัว
    ลองอัพเดตสแกน ก็ตรวจจับไม่ได้ แต่รู้แน่ๆว่ายังโดนไวรัสอยู่ อาการมันออก คือ ตัวโปรแกรมเหมือนโดนกิน ปุ่มกลายเป็นสีดำ แถบด้านบนก็สีดำ
    เลยเปลี่ยนไปใช้ Kaspersky Anti-Virus 7 เพราะน้องสาวเซ็ท KIS7 ไม่เป็น
    สแกนตรวจจับได้ และ ใช้ ESET NOD32 FIX เครื่องมือแก้ไวรัส BAD1,2,3
    ไวรัสนานแล้ว NOD32 V3 อัพเเดตสแกนไม่เเจอต้องใช้ FIX แก้? งง เหมือนกัน [=.=]

สรุป ลองไล่จาก เครื่องมือโปรแกรมตามนี้ดูครับ
    Kaspersky Anti-Virus 7 หาโหลดเอานะครับ หาคีย์ดูนะ
    anti_antivirus_killer.com
    cpe17antiautorun1330
    NOD32 Bad1,2,3[Autoit.AC]-Fix
    NOD32 Registry Recovery.rarNOD32 Registry Recovery

OverclockZone Member ett_r11's Avatar

เพิ่งเจอเหมือนกันครับ อาการเดียวกัน ผมทำอย่างนี้ครับ

ลง Windows ใหม่ พอดีตัว Windows มันมี NOD32 แถมมาด้วย

ก้อเลยจัดการแสกน เจอเพียบเลยครับ

แล้วเรามา UPDATE แล้วมา FIX มันอีกที จน NOD32 มัน SCAN แล้วไม่เจอ

อันนี้ข้างต้นนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันจะหลบตรงไหนอีกป่าว ต้องถามท่านอื่นดูครับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

มันน่าจับมาวิจัย virus ระดับเทพตัวนี้ ติดกันเยอะจัง อิอิ

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

ผมไม่เคยใช้ Anti ตัวไหนเลยแฮะ-*-

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

ลองใช้ 7z ซิครับ เปิดเเล้วเข้าไปที่ Driทุกตัว จะเจอไฟล์ชื่อเเปลกๆ ซึ่งถ้าเราใช้โปรตัวอื่น จะมองไม่เห็นลบไม่ได้ เเล้วลบทิ้ง ก่อนลบจดชื่อเข้าไปลบในReg ด้วยครับ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

http://download.bleepingcomputer.com/sUBs/ComboFix.exe
    โหลดมาวางไว้ที่ไดรฟ C แล้วรีสตาร์ท กด f8 รัวๆ เข้า safemode แล้วใช้ combofix จัดการดูครับ มันจะช่วยซ่อมความเสียหายจาก virus ด้วย

Quote Originally Posted by moteabc View Post
    http://download.bleepingcomputer.com/sUBs/ComboFix.exe
    โหลดมาวางไว้ที่ไดรฟ C แล้วรีสตาร์ท กด f8 รัวๆ เข้า safemode แล้วใช้ combofix จัดการดูครับ มันจะช่วยซ่อมความเสียหายจาก virus ด้วย
    เข้า Safemode ไม่ได้ครับ

อาการของมันที่เจอคือ ตามรูปแนบครับ มันจะสร้างความสัมพันธ์ด้วยไฟล .dll กับไฟล์ที่เราต้องการจะติดตั้งครับ
    Last edited by Solidworks; 5 Dec 2008 at 13:45:03.

อัพเดทครับ เจ้าตัวนี้ มันจะแพร่ไปตามเครือข่ายด้วยครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks