Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU มัน slow down เข้าไปทุกที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU มัน slow down เข้าไปทุกที

หลังจากตอบคำถามมาเยอะเมื่อเกี้ย

ถามเองบ้าง อยาากรู้ว่าเป้นกันบ้างหรือเปล่า

ทำไมรู้สึกว่ายิ่งใช้ไปมันยิ่งช้า ลงทุกที ไม่เกี่ยวกะ window นะ
    HW นี่ยิ่งเสื่อมยิ่ง ช้า หรือว่าไง เพราะ ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ปาไป 5 ปี รู้สึกว่า ทำไมมันช้ากว่าเมื่อก่อนจังเลย
    ตอนนี้ถึงขาด ปิดหน้าจออะไร ที เห็น ภาพเป็นเฟรม เลื่อนลงมาเลย ทั้ง ๆ ที่ cpu ก็ไม่ 100 ramก็ไม่เต็ม

เป็นกันไหมครับ

ย้ำ ! ไม่เกี่ยวกับ window นะครับ

สเปกอะไรครับ

ถ้าให้เดานะครับคิดว่า เป็นที่พวกโปรแกรมอะครับ เพราะเวลาโปรแกรมมันมีเวอร์ชั่นใหม่ หรือมีการอัพเดทพวกสแกนไวรัส
    มันจะทำงานได้ดีเสถียรขึ้น แต่แลกกับที่ต้องกินสเปกมากขึ้น แต่คอมที่ใช่อยู่ก็เก่าแล้ว แล้วหลายๆโปรแกรมด้วย

อีกอย่างนึงไวรัสอาจมาสิงสถิตก็ได้ครับ

หรือไม่ก็ลองสแกนฮาดดิสหรือจัดเรียงข้อมูลหน่อยก็อาจช่วยได้ครับ

ปล.รอท่านอื่นตอบด้วยก็ดีครับ (อย่าเชื่อผมมาก )

Comment

แล้วรู้ได้ไงครับว่าเสื่อม
      ไม่ใช่เทสด้วยความรู้สึกนะ

แล้วทำไมท่่านมั่นใจว่าไม่ใช่วินโดว์

ปล.ไม่ได้กวน แต่อยากรู้

Comment

ของผมยิ่งใช้ยิ่งแรงครับ หุหุหุ

Comment

ฝุ่นในเครื่องเยอะรึเปล่าครับ ทำความสะอาดบ้างป่าว หรือว่าแรม Display ครบรึเปล่า ไม่ใช่หายไปแถวอะไรแบบนั้น
          หรือไม่ผมว่าน่าจะเป็นโปรแกรมที่อยู่ในนั้นอย่างที่คุณ Zemos บอกอ่ะครับ ยิ่งถ้าเป็นเครื่องรุ่นเก่าลงโปรแกรมเวอชั่นใหม่ๆยิ่งช้าเลย น่าจะลองลง Windows ใหม่ดูนะครับ ถ้าจะให้มั่นใจว่าช้าที่ Hardware ล่ะก็ ^^!

Comment

เสื่อมตามอายุคนใช้ เฮ้ย ตามอายุของคอมหรือเปล่า

โฮะๆ *

Zemos
            คิดถึงนะจุบุ จุบุ ออมอนะ*

Comment

Originally posted by dimensions View Post
              หลังจากตอบคำถามมาเยอะเมื่อเกี้ย

ถามเองบ้าง อยาากรู้ว่าเป้นกันบ้างหรือเปล่า

ทำไมรู้สึกว่ายิ่งใช้ไปมันยิ่งช้า ลงทุกที ไม่เกี่ยวกะ window นะ
              HW นี่ยิ่งเสื่อมยิ่ง ช้า หรือว่าไง เพราะ ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ปาไป 5 ปี รู้สึกว่า ทำไมมันช้ากว่าเมื่อก่อนจังเลย
              ตอนนี้ถึงขาด ปิดหน้าจออะไร ที เห็น ภาพเป็นเฟรม เลื่อนลงมาเลย ทั้ง ๆ ที่ cpu ก็ไม่ 100 ramก็ไม่เต็ม

เป็นกันไหมครับ

ย้ำ ! ไม่เกี่ยวกับ window นะครับ
              ใช้มา 5 ปี ของก้อเริ่มหมดอายุแล้วจ้า หมดประกันมะไหร่ก้อเจ๊งเมื่อนั้น

Comment

ขอบคุณค้าบสำหรับ คอมเม้นทุก ๆ ท่าน

ที่มันใจว่าไม่ใช่วินโดว์ ก็คือ ใช้แต่ Ori น่ะครับ อีกอย่างเครื่องนี้โปรแกรมที่ใช้ก็มีแต่เดิม ๆ
                ที่มั่นใจเพราะว่าลง win ใหม่ไม่ได้ลงอะไรเพิ่มมันก็อืด ..... HD ก็ไม่ได้พังแน่นอน

ผมถามไปงั้นแหละ มาแชร์ความรู้สึก ไม่ได้เครียดอะไร แค่อยากรู้ว่า มีคนมีความรู้สึกบ้า ๆ อย่างผมบ้างหรือเปล่า
                จะเอาไปทำคาราโอเกะให้ คุณแม่ร้องละครับ

คือทำงานเกี่ยวกะรูปถ่าย ไม่ใช่สิ เป็นงานอดิเรก มากกว่า จะ convert ไฟล์ที รอเป็นปีเลย
                ว่าจะซื้อ Q6600 คุ้มไหมครับ

Comment

Originally posted by meekung555 View Post
                  เสื่อมตามอายุคนใช้ เฮ้ย ตามอายุของคอมหรือเปล่า

โฮะๆ *

คิดถึงนะจุบุ จุบุ ออมอนะ*

ผมพึ่ง 19 เองน่ะ เอาะ ๆ อยู่เลย

Comment

ผมว่า 5ปีไม่น่าช้าขนาดนั้นนะ ส่วนตัวใช้ 462 754 มาคู่กัน 462 ตั้งแต่ปี 2000 ใช้ถึง 2008 ปลดประจำการเดือนที่แล้วลอยกระทง ก็ยังไวนะ เล่นเน็ต สบาย อีกตัว 754 ก็ใช้งานได้ปกติครับ เล่นเกมอะไรได้หมด ลองปรับแต่งดูครับ

Comment

ช้าลงมันมีหลายสาเหตุ นะครับ

1. ของเสื่อมลง เวลาอุปกรณ์มันร้อนมากขึ้น ความเสถียรก็จะถดถอย กำลังก็จะลดน้อยถอยลง

2. Software ใหม่ ในชุด Hardware เก่า

3. ไปเล่นเครื่องอื่นที่ไวกว่าทำให้เรารู้สึกว่า เครื่องตัวเองช้าลง...

Comment

ของผมเล่นเครื่องที่ใหม่กว่า แต่รู้สึกว่าของผมแรงกว่าเยอะเลย 555+ จริงนะครับ -*-

สเปคเครื่องใหม่
                        dual-core 2.0 GHz
                        ram 1 GB

- -*

Comment

Working...
                        X