Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี วิธี กู้ข้อมูล จาก Bad Sector ที่โดน format ไปแล้ว ของ 2.5 ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี วิธี กู้ข้อมูล จาก Bad Sector ที่โดน format ไปแล้ว ของ 2.5 ไหมครับ

Notebook พี่ผม อยู่ดีๆ ก็เข้า window ไม่ได้ ผมก็เลยไปลง window ใน อีก ไดร์ d แล้วลองเข้าไปดู ใน ไดร์ C มันก็พอเข้าได้ แต่ delay มาก บางครั้ง ค้างไปเลย จน restart ไปเลยก็มี ผมก็เลยคิดว่า HDD ติด bad แน่ๆ ไปๆมาๆ window ใน ไดร์ d ก็ใช้ไม่ได้อีก ผมเลยจาลองลงใหม่ทับ ไดร์ d ตอนลงก็ไปเห็นว่า partition ของ ไดร์ c กลายเป็น unknow แล้ว ขนาด free ก็เท่ากับ total มัน หายไปซะงั้น พอลง window ใน ไดร์ d เสร็จก็เข้าไปดู ใน ไดร์ C มัน format เป็น FAT32 เฉยเลย ข้อมูลสำคัญด้วยครับ แต่เห็นมี โปรแกรมที่กู้ข้อมูล ได้ 100% ถ้า format แล้วไม่ได้ไปลงไรทับ ซึ่งก็ตรงกับ case ของผม ซึ่งตั้งปต่ตอนต้นผมไม่ได้ไปยุ่งกับ ไดร์ C เลย ผมเลย ลองเอา โปรแกรม MyRecoveryFile มาลอง ดู สรุปมัน ค้นใน ไดร์ C ไป5 วิ ก็ค้างซะงั้น ดีเล เหมือนเดิม แต่ก็เจอไฟล์ หลายไฟล์อยู่ ซักพักก็ restart ตัวเองเฉย พอเปิดมา ผมเลย ลองเอา HDTune มาเช็คแบด ผมเลือก แบบ quick scan เพราะ ก็ไม่ quick คงนานน่าดู สรุป เวลาผ่านไป 10 นาที HDD ผมแค่ 60GB มันพึ่ง scan ไปได้ 6 แถว แถม เจอ จุดแดง ไป 48 จุด เลย ทำใจ ขี้เกียจรอจนเสร็จละ แค่นี้ก็รู้ละว่า bad

สรุปเลยละกันครับ
    ว่าผมจะเอา ข้อมูล จาก HDD 2.5 ที่ติด จุดแดง เกือบ 1/4 ของจุดเขียว แล้วก็โดน format ไปแล้ว กลับมาได้ไหมครับ
    แล้วทีเห็นว่า ใช้การเปลี่ยนจาน ข้อมูล นี่ ใช้กับ HDD 2.5 ได้รึยังครับ แล้วในกรณีของผม ทำได้ไหมครับ แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

อาการหนักครับ งานนี้

ให้ลองเอาไปจั้มกับเครื่องอื่นดูนะครับ อาจต้องผ่านตัวแปลงจาก 2.5" >> 3.5" ก่อน แล้วลองใช้ RecoverMyFile กู้ดีอีกที เพราะ HDD ที่เป็น BAD ก็อ่านข้อมูลได้ยอกพออยู่แล้ว ยิ่งเอาไปรัน windows ด้วยนี่ โอกาส Error สูงกว่าปรกติแน่นอน

ปรกติถ้า BAD ไม่กระจายมากจนเกินไป ก็พอกู้ได้อยู่นะครับ แต่ถ้าเป็น Bad แท้กระจายกินพื้นที่ไปเยอะมาก ก็ต้องทำใจละครับ

ขอให้โชคดีครับ

Comment

Working...
    X