overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ความโง่ของผมครับ

OverclockZone Member jinxies's Avatar

Default ความโง่ของผมครับ

วันนี้ผมซื้อคอมมา 1 ชุด(แยกชิ้นมาประกอบเอง) ของน้องผมนะครับ

ซื้อกลับมาเสร็จก็จับยัดลงเคส(เคสเป็นของเก่า) พอประกอบเสร็จ ก็เปิดเครื่อง

ไฟเข้า พัดลมหมุน ทุกอย่างดูเหมือนจะ OK แต่พอเวลาผ่านไปซัก5 วิ เครื่องกลับค้างอยู่อย่างนั้น

เอาละสิ ไล่ หาสาเหตุกันใหญโตละครับ เริ่มตั้งแต่ ถอดถ่านออก>> เช็คสายสัญญาณของการ์ดจอ
    >> ฯลฯ ปรากฏว่าอาการของคอมชุดนี้ไม่มีทีท่าว่าจะดีขึ้นเลย เปิดแล้วค้าง หน้าจอมืด แต่ไฟเข้า
    เป็นอย่างงี้ ทุกรอบ

ผมจึงตัดสินใจรื้อเมนบอร์ดออกมา กะว่ามันเสียแล้วแน่ ต้องเครมด่วน
    พอรื้อๆๆออกมาเสร็จ ผมก็มองลงไปในเคสที่ว่างปล่าว แต่ผมไปสะดุดตากับนอตรองเมนบอร์ดตัวนึง
    มันโด่ออกมานอกแถว ผมเลยลองเอาเมนบอร์ดวางทาบดูตำแหน่งก้อถึงบางอ้อ

ที่แท้เจ้านอตตัวนี้นี่เอง ที่มันโด่ผิดตำแหน่งอยู่ตัวนึง มันไปชนกะขาของ พวก ic หลังเมนบอร์ดนี่เอง
    เลยทำให้บอร์ดมันช๊อตไม่บูทเข้าวินโด้ พอเอานอตออก แล้วประกอบเข้าไปใหม่ ทุกอย่างเป็นปกติ

ททั้งนี้เป็นเพราะความโง่ ความสะเพร่าของผมเอง ที่ไม่เช็คตำแหน่งน๊อตให้ละเอียดก่อนวางเมนบอร์ด

เส้นผมบังภูเขาจิงๆ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

เอาน่าถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี ทำให้เราใส่ใจในรายละเอียดมากขึ้น เหมือนจีบสาวแหละครับ ทีแรกก็มองแล้วสวย พอนานไปเดี๋ยวก็รู้เองว่ามันสวยแต่รูปป่าว เกี่ยวกันไหมหน๋อ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ไม่เรียกว่าโง่หรอกครับ

คนเราก็ผิดพลาดกันได้ นี่ยังดีนะ ไม่ถึงกับไหม้ ไม่งั้นซวย

OverclockZone Member ViRuS_BC's Avatar

อย่างน้อยก็ได้เป็นประสบการณ์ครับ ดีมากๆเลย

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ลัดวงจร ผมเคยเจอที่ใหม้ด้วยล่ะครับ หุ...หุ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

โชคดีต่างหากที่ยังใช้ได้ ดีกว่าใหม้

OverclockZone Member iaung's Avatar

สบายๆครับ ถือซะว่า ผิดเป็นครู! มองดูซิ่ครับ มีคนผิดเต็มประเทศเลย................

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

โอ้ย ดีนะครับที่ไม่ช้อตอะ

OverclockZone Member hikky's Avatar

เป็นประสบการณ์ครับ
    ดีนะที่ไม่ไหม้ไปเสียก่อน

OverclockZone Member nongmook's Avatar

ดีมะพัง อิอิ มะงันเสียเงินฟรี

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

ผมก็เคยพลาดไปรอบนึง ต่อสาย usb port หน้าเคสสลับขั้ว เมาส์ + flash drive เดี้ยงเลย

OverclockZone Member

เฮ้อ ทำไงผมถึงจะประกอบเองเป็นมั่งเนี่ย

Dicky
    Guest

คนที่ฉลาด คือคนที่เคยโง่มาก่อน ครับ

ส่วนคนที่ไม่เคยโง่ คือคนที่ดักดาน

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

นี่แหละครับที่เรียกว่าผิดเป็นครู ผมเคยทำCPUไหม้ การ์ดจอตัวRหลุด เพราะความไม่รอบคอบนั่นเอง เพียงเสี้ยววินาที

OverclockZone Member pann's Avatar

ถือว่าเป็นการเอาประสบการณ์ความผิดพลาดมาเล่าสู่กันฟัง ดีครับ

อย่างน้อยเพื่อนสมาชิกที่กำลังจะหัดประกอบคอมฯด้วยตัวเอง

จะได้ใส่ใจในรายละเอียดเล้กๆน้อยๆ(แต่เรื่องใหญ่)พวกนี้

*** ถือว่าโชคดีของท่าน จขกท นะครับที่บอร์ดมันยังไม่ช๊อตไปซะก่อน

OverclockZone Member jinxies's Avatar

ขอบคุณทุกๆความเห็นคับ

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

ถือเป็นการเรียนรู้ไปนะครับ

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

ขอบคุณที่มาแชร์ประสพการณ์ให้ฟัง เราๆ ท่านๆ จะได้ระวังไม่พลาดเรื่องเล็กๆ ครับ ^^

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

ระวังหน่อยนะครับ แต่ยังไงก็คงไม่ซวยแบบผมแน่ๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=34500

OverclockZone Member IBUG's Avatar

ผมก็เป็นคับ กับคอมใหม่เครื่องนี้ น๊อตผิดตำแหน่ง

แต่ผมเจอก่อนที่จะเปิดเครื่องง่ะ หุหุ

Bookmarks

Bookmarks