overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: Review HDD SSD Samsung 128GB

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Default Review HDD SSD Samsung 128GB

Review HDD SSD Samsung 128GB
    ได้มาจาก SCSI Com used ชั้นลอย หน้า Synex พันทิบ ประตูน้ำ
    ใครอยากได้ ขอเบอร์ หลังไมด์ละกันครับ

คะแนน จาก Window Vista Ultimate 64bit SP1

HDD Tune รอบที่ 1

HDD Tune รอบที่ 2

write Test ไม่เป็นคร้าบ

ภาพสุดท้าย เทียบจาก HD320GB @7200 ตัวที่ว่าแรงๆ ยังชิดซ้ายย

สรุป ถ้าใช้ SSD ตัวนี้ ไม่ต้องใส่ ITM ครับ ไวกว่าใส่ Intel Turbo Memory มากๆ
    ความร้อนไม่ขึ้นเลยครับ กลับมาใช้ 320GB โคตร ร้อนเลย
    Last edited by data_db2; 5 Dec 2008 at 19:53:01.

OverclockZone Member ignited's Avatar

แรงได้ใจมากครับ ผันแปรแรงตามราคาค่าตัวเลย O_o

ใครสนใจก็อุดหนุนพี่เค้าได้นะครับ ของเค้าดีจริง หุหุ

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

ค่าตัวเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

หมื่นต้นๆ ผมเอามาเทสเฉยๆครับ ค่าตัวถามเบอร์โทร เจ้าของร้านหลังไมด์

OverclockZone Member turionx2's Avatar

กำ แรงกว่าที่คาดไว้เพียบๆ แฮะๆ ดำผิดหมดเลยครับ - -" มือตกไปแล้วจริงๆ ขอลาไปวงการปืนดีกว่าครับ ^^

OverclockZone Member dominiccon's Avatar

ให้ตายเถอะจอร์จเร็วโครต

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

โอ้หมื่นเดียวเอง ถุกนะนั้น เคยเจอในอีเบ ล่อเกือบ20000

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    กำ แรงกว่าที่คาดไว้เพียบๆ แฮะๆ ดำผิดหมดเลยครับ - -" มือตกไปแล้วจริงๆ ขอลาไปวงการปืนดีกว่าครับ ^^
    เผาเงินอย่างแรง ^^
    อนาคตท่านต้องไป BB-Gun แน่ครับ น่าจะสนุกกว่ายิงเป้านะ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by data_db2 View Post

write Test ไม่เป็นคร้าบ
    ต้องไม่สร้าง Partition ครับ ปล่อยว่างไว้ทั้งลูกเลยถึงจะเทส write Test ได้

OverclockZone Member

Access Time เร็วมั่กๆ

คอขวด อยู่ที่ harddisk ไง ไม่ใช่ แรม

ให้ ddr 4,5 ยังไม่เท่า SSD

ซื้อมาละ ครับ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    ซื้อมาละ ครับ
    จะแรงไปถึงไหน

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

สุดยอดจริงๆเลยที่
    แต่ผมออกจากวงการโน๊ตบุคไปแล้ว
    อิอิ

Talking

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    สุดยอดจริงๆเลยที่
    แต่ผมออกจากวงการโน๊ตบุคไปแล้ว
    อิอิ
    PC ก็ใส่ได้ครับ มีรองรับอยู่ MAC ก็ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

ราคาแบบบินได้ หุหุ

OverclockZone Member noobz's Avatar

ผมอยากเห็นคนไทยบินได้...

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

access time 0.2 ms
    transfer 100+ MB/s
    เร็ว ทนแรงกระทบกระเทือน กินไฟน้อย
    ราคา
    สุดยิดขิงๆ

จะเล่าความรู้สึกให้นะครับ
    เริ่มจาก พี่น้อง ร้าน SCSI Comused ที่พันทิพ ชั้นลอย หน้า synex
    โทรมาบอก สั่ง SSD HD มา ให้มาเอาไปลองเล่น
    ก็ไปเอามาลอง ครั้งแรกที่ลง vista ไม่ต่าง เลย ลงช้า พอๆ กะ 7200 รอบ
    ลงเสร็จ โอ้วแมร่งไวโคตร โหลดโปรแกรมรัน เทส พอๆ ปิดเครื่อง แพ๊ค HD เก็บกลัวอยากได้
    HD เย็นมากไม่ร้อนเลย เบาด้วย รีบเอาไปคืนในอีกวัน ไปเอาวันศุกร์ คืนวันเสาร์ พี่น้องยังงง
    ===
    ต่อมาวันอาทิตย์ งานเก็บขี้ลูกน้อง โปรแกรม code เกือบ 100000 บรรทัด (ใช้โปรแกรมเมอร์มา 5 คน ไม่เสร็จสักที ตั้งแต่สมัยผมเข้ามาแมร่งยังไม่เสร็จ แต่ละคนโชว์พลัง เขียน class เขียนนู่นเขียนนี่ ฟังก์ชั่นใหม่ๆ แต่ ลูกค้าใช้งานจริงแมร่งมีแต่ bug แล้วคนเขียนยังไปรับงานนอกทำให้ cig-b ระบบจอดรถ ก็เลยโดนไล่ออกยกแผง โอ้วนอกเรื่องไปไกล )
    กลับมาที่ code 100,000 บรรทัด ผมใช้ CPU T9400 WD320 BEKT 7200 ที่ว่า ไวโคตรๆในตอนนี้ เปิดโปรเจค แก้ control แต่ละตัว กินน้ำได้หลายๆ อึก วันนั้นหลับ ตีสี่ เช้ามาหงุดหงิด ไปฉะแหลกที่ออฟฟิตต่อ ก็เลยตัดสินใจ 15000 แมร้ง ตูยอมจ่ายละ ขอให้เปิดไวพอ โทรไปหาพี่น้อง ยังอยู่ไหม HDD ถ้าอยู่เก็บไว้หน่อยเดี๋ยวไปเอา
    ==
    วันอังคารไปเอาตอนบ่าย ไปจ่ายตังตอนเย็น แปะโป้งไว้ คืนนั้นนอนทบทวนชีวิต จะจัดการยังไงดีใช้ HD 320GB แล้วจะมายุบเหลือ 128GB ทำร้ายจิตใจมากมาย สุดท้ายแบ่ง 80/40 ลง VS2005 เสร็จเปิดโปรเจคเดิมที่นี้ โอ้วไวมาก ssd มันส่งไวขนาดนี้เลยเหรอเปิดแบบลื่นไหลมาก รู้งี้ซื้อตั้งแต่วันเสาร์ละ เสียเวลาไป 2 วัน
    คิดไปคิดมามันก็ไม่แพงนะ คุ้มเหมือนกัน เทียบกับความเร็วที่เพิ่มขึ้นมาก (เคยซื้อ 80GB IDE ตอน 9000 เมื่อ 4ปี ก่อน)
    ==
    ใช้มา 2 วัน ที่วางมือด้านซ้ายที่เคยร้อน จาก HD หายไปแล้ว NB ใช้แบตได้นานขึ้นนิดเดียว เพราะอันเดิม 0.55ma อันใหม่ 0.2ma happy ดี คุ้มเงินนะ
    ==
    ถ้าถามทำไมไม่ซื้อที่ mocKT ถูกกว่า ยี่ห้อ llikSG จะบอกว่าไปถามแล้วครับ 13500 ลูกค้าเก่าเคยซื้อแรม 8GB เมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อนก็ยังจำไม่ได้ ลดให้ 100 บาท เป็น 13400 เอง เด็กที่ร้านก็ไม่ต้อนรับ เห็นใส่ ขาสั้นรองเท้าแตะมั้ง วันนั้นมอมแมม ก็เลยนะ เหมือนตอนซื้อแรม ครั้งแรกนั่นหละ เด็กที่ร้านบอกลองไม่ได้ค่ะพี่
    ==
    แล้วทำไมไม่สั่ง e-bay จริงๆ ก็เล็งหลายทีละ SSD HD ตัว samsung นี่เหนาะๆก็ 600 usd นี่ขายถูกกว่าสั่ง ebay อีก
    ssd hd ตัวอื่นก็มีถูกกว่า ทำไมไม่เอา ไม่กล้าวัดดวงครับ เกิดซวยขึ้นมาได้รุ่นที่ช้ากว่า 7200 รอบแต่จ่ายหลักหมื่นนี่เครียด

อยากได้อยากได้ แต่ราคาพอ ๆ กับซื้อ Aspire One หรือ EEE PC ได้ตัวหนึ่งเลยนะนั่น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks