Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock AMD แล้วฝันร้าย!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock AMD แล้วฝันร้าย!!!

เมื่อวาน (11/02/07) ลอง O/C สเปคคอมดังนี้
    Sempron 3000+
    Asus M2N32-SLI
    Kingston DDR2-667 1GB x 2 Chip Hynix FP-Y5
    Galaxy GeForce 7600GS 256MB DDR3
    Enermax Liberty 500W
    Segate SATA-II 320GB Buffer16MB

ตอนแรกลอง o/c แบบไม่เพิ่มไฟ ไปได้แค่ 1.7GHz ก็เลยลด HTT x 2 แล้วเพิ่มไฟ CPU
    จาก 1.38V เป็น 1.5V เปิดใช้งานสัก 15 นาที แล้วก็สั่ง Restart คราวนี้มันดับไปเลย
    เปิดเครื่องไม่ขึ้น ลองถอดปลั๊ก+ถอดถ่าน+Clear CMOS ยังไงก็ไม่กลับมา นึกในใจ เวรกรรม
    เพิ่มไฟให้ CPU มากเกินไปหรือวะ ก็เห็นคนอื่นๆใน Overclockzone.com อัดกันทีทะลุ 2GHz
    อย่างสบายๆ แถมโมบอร์ดเพิ่มไฟกันสุดๆ ไอ้เราแค่ปรับแต่งแบบธรรมดานี่ถึงพังเลยหรือ

วันนี้ (12/02/07) เลยรีบบุกไปร้าน TK เอาบอร์ด+CPU+RAM+VGA ไปเทส ช่างก็บอกว่า
    "บอร์ดเสียชัวร์ๆเลยพี่" งั้นเอาไปเคลมที่ศูนย์บริการ SYNNEX ที่พันธุ์ทิพย์ รอของอยู่ประมาณ 1 ชม.
    แล้วก็ได้รับคำตอบว่า ของไม่มีเปลี่ยนให้ ถ้าจะเอาวันนี้ต้องไปที่ศูนย์ใหญ่ ตอนนี้เลือแค่2ตัว ไม่งั้นก็ต้อง
    รอของประมาณ 5-7วัน (นึกด่าในใจ บอร์ดราคาตั้ง8000พึ่งซื้อได้ประมาณ 10 วันเอง!!!) เอ้า ไปก็ไป
    ต้องนั่งรถไป SYNNEX สาขาใหญ่ ถนนสุคนธสวัสดิ์ ลาดพร้าว ไกลโคตรๆ รอของอีก 1 ชม.
    พอได้ของก็ถามพนักงานว่า "ช่วยรบกวน Test ให้หน่อยได้ไหมครับ" พนักงานตอบว่า
    "เราไม่มี CPU AM2 ค่ะ" โห อะไรวะ ไม่เป็นไร กรูเอามาด้วย เอาไปเทสซะให้เคลียร์
    พอเอาไปลองเทส เปิดไม่ติด!!! อะไรวะ เปลี่ยนบอร์ดแล้วนะ ทาง SYNNEX บอกว่า CPU น่าจะพัง
    OK ถ้าเป็นที่ CPU งั้นก็แปลว่า บอร์ดตัวเดิมของผมก็ไม่เป็นอะไรน่ะซิ งั้นเอาคืนมา ทาง SYNNEX บอกว่า
    คืนไม่ได้แล้ว ที่ให้ผมเป็นตัวใหม่แกะกล่อง (ไม่ค่อยอยากเชื่ออ่ะ กลัวเอาของซ่อมมาให้) ก็เลยรีบไปเคลม CPU
    ที่ศูนย์ COM7 แถวๆคลองตัน พอช่างเอาไปเทสสักพัก ช่างก็มาบอกว่าปกติ เฮ้ย!!!อะไรกัน ก็เมื่อกี้ไปเทสที่ SYNNEX
    มันเสียนี่ ก็เลยเอาบอร์ดตัวที่ได้เคลมมาไปเทสที่ COM7 เทสไปๆมาๆ เออ เปิดติดแฮะ แต่ตอนเปิดมันช้าไปนิด

สรุป
    1. ตอน O/C ผมทำอะไรผิดมันถึงเปิดไม่ติด???
    2. ศูนย์ SYNNEX พันธุ์ทิพย์ รับของไปตั้งนานไม่เทสเลยว่าเสียหรือเปล่า+ไม่มีของสำรองใน Stock เสียความรู้สึกมาก
    3. ศูนย์ SYNNEX สาขาใหญ่ มี M2N32-SLI ใน Stock แค่ 2 ตัว!!! +ไม่มี CPU ไว้เทส + เทสของมั่วๆ CPU ไม่เสียก็ไม่รู้
    4.

ปล. วันนี้ผมฝันร้ายมากๆๆ

Sempron 3000+ 2.5 สบายๆเลยงับ

Comment

เหอะๆ เป็นไปได้ไง ทั้ง Stock มี 2 ตัวไม่ไหวนะครับ แบบนี้อีกอย่างไม่ไช่บอร์ดราคา น สองพันที่คนจะเอามาเครมกันบ่อยๆ

Comment

แล้วที่เค้าว่าของใหม่แกะกล่องนี่มีครบทั้งกล่องมั้ยหงะ ถ้ามีมานก็คงใหม่นั่นแหละ

Comment

แย่จังผมโอสมพร3000 ไป 2.4 สบายๆเลยครับ

Comment

Update 13/02/07

เมื่อวานหลังจากได้บอร์ดใหม่ แต่ CPU เดิมกลับมาก็ทดลองประกอบดู โอ้7เข้!!!
            มันเป็นอะไรอีกวะ ไม่ติดคราวนี้เอาไปเทสที่พันธุ์ทิพย์อีกรอบ บอร์ดพังอีกแล้ว...

ตอนนี้เริ่มสงสัย Enermax Liberty 500W ซะแล้ว....

Comment

น่าติดตามผลมากๆครับ
              เอาใจช่วย

Comment

--*

Comment

Update 14/02/07

วันนี้เอา PSU Enermax ไปเคลมที่ชั้น3 พันธุ์ทิพย์ แจ้งอาการไปว่าเสียบแล้วเมนบอร์ดเสีย แล้วก็
                  ถามเขาว่าผมพึ่งซื้อไปได้ประมาณ10วันผมจะได้ตัวใหม่ไม่ต้องรอซ่อมใช่มั้ย คำตอบหรือครับ
                  "ต้องรอซ่อมค่ะ หรือไม่ก็ต้องเอาสินค้าซ่อมแล้วไปใช้" เวรกรรม ประกันANT 5ปี ได้แค่นี้เองหรือ
                  ที่เด็ดกว่า สินค้า Enermax ที่มีปัญหาทุกตัวซ่อมด้วยช่างที่ศูนย์พันธุ์ทิพย์นะครับ!!! ไม่ได้ส่งไปซ่อม
                  บริษัทใหญ่ไต้หวัน ถ้ามาตรฐานการรับประกัน ANT 5ปี ทำได้แค่นี้หรือ ...

เสียความรู้สึกอีกแล้วครับ...

ปล. ผมเลยต้องเอาของซ่อมมาใช้ เพราะยังไงก็ไม่ต่างกัน...

Comment

คือพอมีเพื่อนที่มีCPU AM2ไหมครับลองยืมเขาดูจะได้ลองสลับเปลี่ยนทั้งเมนบอร์ดกะซีพียู จะได้รู้กันซะทีว่าอะไรเสีย อาจเป็นแรมก็ได้นะครับ

Comment

ตกลงเปลี่ยน PSU แล้วมันเวิร์คมั้ยครับ

เกาะขอบเวทีเลยนะเนี้ย ลุ้นๆๆๆ - -"

Comment

Originally posted by PoUnD View Post
                        คือพอมีเพื่อนที่มีCPU AM2ไหมครับลองยืมเขาดูจะได้ลองสลับเปลี่ยนทั้งเมนบอร์ดกะซีพียู จะได้รู้กันซะทีว่าอะไรเสีย อาจเป็นแรมก็ได้นะครับ
                        ผมเอาไปเทสที่ COM7 แล้วครับ ลองมันหมดทุกรุ่นที่มีเลย ทั้ง Sempron, Athlon64, X2
                        ใส่บอร์ของผมเปิดไม่ติดครับ ส่วน CPU ของผมใส่บอร์ดอื่นเปิดติดสบายๆ ส่วนแรมปกติครับ
                        Last edited by darkwing6611; 14 Feb 2007, 15:27:55.

Comment

เกิดมาชาติ นี้...มีบาปกำ แสนจะเจ็ปช้ำในหัวใจให้หม่นหมอง....
                          ล้อเล่นน่า.... ขอไห้ได้ไว้ๆๆจ้า

Comment

ติดตามครับ ติดตาม

Comment

เสียใจด้วยครับ

Comment

Working...
                              X