overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เปิดคอมโหลดบิททิ้งไว้ มีโอกาสเกิดไฟฟ้าลัดวงจรไม๊ครับ

OverclockZone Member gcs_7's Avatar

Default เปิดคอมโหลดบิททิ้งไว้ มีโอกาสเกิดไฟฟ้าลัดวงจรไม๊ครับ

ตามหัวข้อเลยครับ พ่อบอกว่า"เปิดคอมทิ้งไว้มันอันตรายนะลูก" ก็เลยต้องปิดคอมทุกครั้งที่ไม่มีคนอยู่บ้าน เลยเสียเวลาในการโหลดไปหน่อย แต่มันมีโอกาสเกิดไฟฟ้าลัดวงจรขึ้นได้ใช่ไม๊ครับ ผมจะได้ไม่โหลดบิททิ้งไว้

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

มี

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

บอกพ่อติดเซฟทีคัท
    ซื้อ UPS ติด
    ซื้อ ปลั้กๆไฟแบบมีฟิวเปลี่ยน
    ซื้อ PSU ดีดี แบบกันไฟกระชาก 80+ 0.99
    เคสจัดทางลมดีดี ให้เย็นๆ ไม่ร้อน

แค่นี้ก็กันได้ระดับนึงแล้วครับ

ปล.ว่าแต่เสียหลายอยู่นะ
    ปล2.ถ้านอนอยู่ แล้วลัดวงจรตอนเผลอหลับ ไฟครอกตายนะ
    ปล3.อิอิกรรม

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

อุปกรณ์ไฟฟ้า มีโอกาศเกิดหมดล่ะครับบบบบบบบบบบบบบบบบ ถ้าไม่มีคนอยู่บ้านนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ปิดไว้จะอุ่นใจกว่า

OverclockZone Member jameszeed's Avatar

พ่อพูดถูกแล้วครับ เซฟไว้ก่อน

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ของอย่างนี้ไม่เเน่ไม่นอนนะครับ

OverclockZone Member

พัดลมทุกตัวที่อยู่ในเครื่องอ่ะครับ ตัวดีเลย
    พัดลม power supply
    พัดลมของ case ตามจุดต่างๆ
    พัดลม CPU
    พัดลม การ์ดจอ
    หรือ อื่นๆ

ถ้ามันเสีย หยุดหมุน เพราะร้อนจนละลาย
    แต่ไฟยังจ่ายเข้าพัดลมอยู่ตลอดเวลา
    ผลก็คือไหม้ครับ อันตรายทีเดียว

ช่วงนี้อากาศเย็นมาก
    พวกหนู จิ้งจก แมลงสาป
    อาจจะเข้าไปหลบอยู่ในเครื่อง เพราะมันอุ่น
    สิ่งต่างๆ เหล่านี้ ทำให้ไฟฟ้าลัดวงจร
    แล้วเกิดไฟไหม้ได้ครับ

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

มีครับ อันตรายเลยแหะ เคยเกิดกับตัวเอง เปิดโหลดบิดทิ้งไว้ psu ไหม้ ดีที่บ้านมี SAFE-T-CUT- ตัดก่อนครับ เลยไม่เปิดอะไรไว้หลังจากไม่อยู่บ้าน

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไม่รู้จะช่วยได้มั้ย แนะนำให้ติดป้ายครับ ห้ามเดินลัดวงจร

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    บอกพ่อติดเซฟทีคัท
    ซื้อ UPS ติด
    ซื้อ ปลั้กๆไฟแบบมีฟิวเปลี่ยน
    ซื้อ PSU ดีดี แบบกันไฟกระชาก 80+ 0.99
    เคสจัดทางลมดีดี ให้เย็นๆ ไม่ร้อน

แค่นี้ก็กันได้ระดับนึงแล้วครับ

ปล.ว่าแต่เสียหลายอยู่นะ
    ปล2.ถ้านอนอยู่ แล้วลัดวงจรตอนเผลอหลับ ไฟครอกตายนะ
    ปล3.อิอิกรรม
    น่าจะช่วยได้

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

ประมาณว่าก็ลองใช้อุปกรณ์ server สิ ครับ

OverclockZone Member sine924's Avatar

อย่าเสี่ยงเลยครับ...

OverclockZone Member arito's Avatar

ปลอดภัยไว้ก่อนจะวอดวายคับ

OverclockZone Member axolotl's Avatar

สมมุตินะ คุณเปิดคอมโหลดบิทไว้ไม่อยู่บ้าน
    ลูกจิ้งจกตัวนึงมุดเข้าไปทางพัดลมเพาว์เวอร์
    ซัพพลาย โดนไฟซ็อตไหม้เป็นบาบีคิวจิ้งจก
    ทำให้ไฟลุกเผาปลอกสายไฟในเพาว์เวอร์
    ไฟเลยลัดวงจรกันได้ระเบิดดังบึ้ม คอมดับ
    แต่อาจจะไม่แค่นั้นไฟที่ลัดวงจรวิ่งไปถึง
    สวิทต์ไฟใหญ่มีไฟแล็ปออกมาทีนึงฟิวขาด
    ไฟทั้งบ้านดับ แต่ๆ ประกายไฟกระเด็นไป
    โดนผ้าอีก ค่อยๆ ไหม้ผ้าทีละนิด ไม่มีคน
    เห็น ไม่มีคนได้กลิ่น และไม่มีคนดับ...
    (จากนั้นต้องจิตนาการต่อเอาเอง)

OverclockZone Member axolotl's Avatar

สรุปคือ ทั้งคอมทั้งบ้านก็เหลือแต่ขี้เถ้า แค่กลัวจะโหลดบิทไม่คุ้มค่าเน็ต

OverclockZone Member no_coke's Avatar

เป็นไปได้ครับ ...

OverclockZone Member lampofgod's Avatar

ผมเปิดคอมมา 2 อาทิตย์ล่ะ แต่อยู่บ้านตลอดน่ะ โหลด Bit เปิดทำ Server หมอไฟต้องดีดีหน่อย บางไฟล์ทิ้งไว้คืนเดียวเสร็จเลย

Bookmarks

Bookmarks