overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 27 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 523

Thread: รวม สเป้คที่ใช้เล่น GTA IV และ เฟรมเรต ครับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

Default รวม สเป้คที่ใช้เล่น GTA IV และ เฟรมเรต ครับ

คิดว่าคงมีหลายคนอยากรู้ว่า เครื่องตัวเองจะรันเกมนี้ไหวไหม ปรับได้แค่ไหน
    กระทู้นี้มีเป้าหมายหลัก 2 อย่าง คือ
    1. ไว้ให้ทุกท่าน ได้ดูว่าสเป้คเราจะเล่นเกมนี้ได้ดีแค่ไหน
    2. หาข้อสรุปว่า สเป้คแบบไหนที่เหมาะกับเกม GTA IV ที่สุด

อัพเดตล่าสุด
    แถมด้วยแพชต์เพิ่มเฟรมเรต ขอขอบคุณคุณ Rhymes ครับ
    ลองกันแล้วได้เฟรมเรตเท่าไหร่บอกกันด้วย เดี๋ยวจะทำช่องอัพเดตให้นะครับ
    Quote Originally Posted by Rhymes View Post
    อันนี้ลด Draw Distant ตึกไกลๆหายไปหมด อันนี้ลดอยู่ในระดับที่เล่นได้ปกติ ไม่ลดวิสัยทัศน์จนมองไม่เห็นถนน เล่นลื่นขึ้นหน่อยนึง
    1. โหลด http://aru.nd4spdworld.com/pic/magiciv.zip มาแล้วเข้าไปกด Validate Files แล้วต่อด้วย Apply Patch
    2. โหลด http://depositfiles.com/en/files/lqzunwdt9
    เอาไปใส่แทนที่ ..\Grand Theft Auto IV\pc\data\timecyc.dat

ส่วนอันนี้ปิด Bloom Effect สำหรับการ์ดจอรุ่นกลางๆ-ล่าง อาจมีปัญหากับ Bloom ลด FPS มาก
    โหลด http://depositfiles.com/en/files/jv7v87upm
    เอาไปใส่แทนที่ ...\Grand Theft Auto IV\common\data\visualSettings.dat

ดาวน์โหลดไฟล์ตาราง

และถ้าเป็นไปได้ ขอรบกวนเวลาเล่นเกมของทุกท่านด้วย
    ถ้ารัน Benchmark แล้ว เอาผลทดสอบมาโชว์กัน
    เงื่อนไข :
    + เป็นข้อความจะดีมาก เพราะช่วยให้ผมก้อปง่ายขึ้นเยอะครับ แต่จะเอารูปมาโชว์ก็ไม่ว่ากัน
    + ในกรณีที่เกม Detect CPU กับการ์ดจอผิดจากความจริง ขอให้ท่านช่วยระบุรุ่นที่ใช้อยู่ด้วย
    + โดยเฉพาะ Clock CPU ซึ่งสัมพันธ์กับเฟรมเรตเกมมาก ท่านใดลาก CPU ขอ รบกวนระบุความเร็วด้วยนะครับ

คำสั่ง Benchmark จะอยู่ในตัวเกม เลือก Setting -> Graphic จะเห็น Benchmark อันล่าง ๆ ครับ
    หมายเหตุ Graphic Setting จะต้องกด Apply ก่อนจะ Benchmark นะครับ
    Quote Originally Posted by Gussman View Post
    พอท่าน Benchmark เสร็จ มันจะ Save ไว้ให้เองที่ My Document โฟลเดอร์ Rockstar น่ะครับ หาดูเปิดออกมาเป็นไฟล์ Notepad น่ะครับ

ของผมคืนนี้จะ Run มาให้ช่วยกันดูครับ

----------
    แนะสเป้คคร่าว ๆ นะ

สำหรับท่านที่จะซื้อคอมใหม่
    Hi-End : เล่นได้ลื่นปื้ด 40-50 fps
    CPU Q9xxx, Phenom X4 , i7 กับ 9800GTX+ หรือ HD4870

Medium : ในราคาย่อมเยาว์ ผมแนะนำ Phenom X3 8650 หรือ E7200 กับ 8800GT กับ HD4830 น่าจะให้เฟรมเรตได้ลื่นถึง 40 แน่ครับ คุ้มค่าคุ้มราคาด้วย
    CPU E7xxx, E8xxx, Phenom X3 กับ 9600GT หรือ HD3870

Minimum : ไม่แรงมาก ประมาณ 20-30 fps เล่นได้จนจบครับ
    CPU Athlon X2 + หรือ E2xxx กับการ์ดจอ 128 bit อย่าง 7300 GT หรือ HD 2600

---------

จากที่ทำตารางมานี้ ได้ข้อมูลอะไรเยอะมาก มากกว่าที่ผมคิดไว้ตอนแรกเยอะ ตรงนี้ต้องขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
    ทั้งนี้ขอแจ้งให้ทราบว่า ผมขอหยุดการอัพเดตตารางนะครับ เพราะตอนนี้ผมเองก็งานเข้าเยอะเหมือนกัน
    คิดว่าข้อมูลเท่านี้คงเพียงพอสำหรับตอบปัญหาตามจุดประสงค์ เกมเมอร์หลายๆ คนก็คงเล่นเกมนี้ได้อย่างไม่มีปัญหากันแล้ว

ขอขอบคุณทุกท่าน ที่สละเวลาเล่นเกม มาช่วยกันให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับทุกคน
    ขอให้มีความสุขกับการเล่นเกมครับ
    Last edited by estrellas; 12 Feb 2009 at 20:43:08.

OverclockZone Member interpower's Avatar

ผมสเปกตามลายเซน ไดเวอ 180.60 ปรับทุกอย่างสุดเท่าที่เกมส์จะปรับได้
    เฟรมประมาณ22เหมือนโดนจำกัดไว้ไม่ขึ้นถึง 23 เลย -*-

Moderator mercadix's Avatar

โอว ข้อมูลมีประโยชน์ยิ่ง

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ไว้ได้เล่นเมื่อไรจะเอามาแปะมั่งครับ

ปล. โหลดจากโนวาย่อมๆอยู่ ความเร็วในขณะนี้ กาก...มากครับ 3kb ไม่รู้พรุ่งนี้จะได้เล่นมั้ย เหลืออีก11.3%เอง

OverclockZone Member TheJackal's Avatar
    Somewhere in Sometime

เย้ แก้ชื่อให้แล้ว ขอบคุณครับ

แต่เป็นประโยชน์ดีครับ
    Last edited by TheJackal; 6 Dec 2008 at 11:36:25.

OverclockZone Member sutlore's Avatar

Average FPS: 13.67
    Duration: 37.68 sec
    CPU Usage: 87%
    System memory usage: 74%
    Video memory usage: 96%

Graphics Settings
    Video Mode: 800 x 600 (60 Hz)
    Texture Quality: Low
    Render Quality: Very High(ปรับแล้วไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยน เมมก็กินเท่าเดิม...ก็เลยปรับๆไปงั้นแหล่ะ)
    View Distance: 1
    Detail Distance: 1

Hardware
    Microsoft Windows XP Professional
    Service Pack 3
    Video Adapter: NVIDIA GeForce 8400M GS
    Video Driver version: 174.31
    Audio Adapter: SigmaTel Audio
    Intel(R) Core(TM)2 Duo CPU T7500 @ 2.20GHz
    แปะให้ครับ นี่ปิด bit แล้วก็ msn แล้วนะ... -*-
    ขับรถยากมาก ตอบสนองช้าเกินไป (แต่ก็ยังเล่น 555555+)

OverclockZone Member bug_humnoy's Avatar

สเปคแรงสุด ราคาแพงกว่า Xbox ที่เล่นข้อนข้างลื่นอีกนะเนี้ย

OverclockZone Member niggadear's Avatar

Statistics
    Average FPS: 43.40
    Duration: 37.17 sec
    CPU Usage: 73%
    System memory usage: 47%
    Video memory usage: 79%

Video Mode: 1024 x 768 (85 Hz)
    Texture Quality: Medium
    Render Quality: Highest
    View Distance: 25
    Detail Distance: 37

Hardware
    Microsoft Windows XP Professional
    Video Adapter: NVIDIA GeForce 9800 GT
    Video Driver version: 180.48
    Audio Adapter: HD Audio rear output
    Intel Pentium E7300

OverclockZone Member hazarachi's Avatar
    Chonburi AND Nan

เฟรมเรตผมหายไปไหนท่าน

Statistics
    Average FPS: 33.16
    Duration: 37.27 sec
    CPU Usage: 86%
    System memory usage: 86%
    Video memory usage: 57%

Video Mode: 1024 x 768 (60 Hz)

Hardware
    Video Adapter: ATI Radeon HD 4800 Series
    Video Driver version: 6.14.10.6879
    Audio Adapter: Realtek HD Audio output
    Intel Pentium III Xeon processor

File ID: Benchmark.cli

ท่าทางจะไม่รอดตู หุ หุ รอPATCHมาแล้วค่อยหามาเล่นดีกว่า............

OverclockZone Member Picasso's Avatar

Statistics
    Average FPS: 31.21
    Duration: 37.17 sec
    CPU Usage: 89%
    System memory usage: 92%
    Video memory usage: 100%

Video Mode: 1024 x 768 (75 Hz)
    Render Quality: Very High
    View Distance: 2
    Detail Distance: 50

Hardware
    Video Adapter: ATI Radeon HD 3850
    Video Driver version: 6.14.10.6869
    Audio Adapter: Realtek HD Audio output
    AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 5200+

เซง เเรมการ์ดจอ มีเเค่ 256MB เปิด 1440*900 ม่ายด้ายยยยย !!~

OverclockZone Member estrellas's Avatar

อัพเดตนะครับ ขอบคุณที่ท่านที่มาเยี่ยมชมและให้ข้อมูลครับ

แก้ที่ผิดให้แล้วด้วย ไม่งอลน้า

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

Statistics
    Average FPS: 41.86
    Duration: 36.98 sec
    CPU Usage: 80%
    System memory usage: 51%
    Video memory usage: 98%

Video Mode: 1440 x 900 (75 Hz)
    Render Quality: High

Hardware
    Video Adapter: NVIDIA GeForce 8800 GTS 512
    Video Driver version: 178.13
    Intel(R) Core(TM)2 CPU 6420 @ 2.13GHz

ผมว่า RAM ของระบบก็น่าจะมีส่วนนะครับ ตอนนี้ผมใช้ RAM 4 GB ดูตรงแรมที่เกมมันใช้ไปสิ แค่ 50% เอง........

อัพเดตอีกครั้ง ใครโหลดเสร็จเล่นได้ อย่าลืมแวะมาโพสต์นะครับ

Quote Originally Posted by armyman View Post
    .....
    ผมว่า RAM ของระบบก็น่าจะมีส่วนนะครับ ตอนนี้ผมใช้ RAM 4 GB ดูตรงแรมที่เกมมันใช้ไปสิ แค่ 50% เอง........
    ผมก็รู้สึกว่ามันจะกินแรมเยอะถ้าปรับ Texture เยอะครับ
    แต่ว่าของท่านแรงมากเลยนะครับ ตอนแรกผมนึกว่าท่านลาก 3.2 ตามลายเซ็นซะอีก มีเคล็ดลับความแรงอะไรรึเปล่าหว่า ?
    Last edited by estrellas; 6 Dec 2008 at 11:36:06.

OverclockZone Member

ไม่มีคนใช้ 9800GTX+ เลยแหะ

OverclockZone Member losopeem's Avatar

อยากเทสมั่งอ่คะรับ ต้องทำไงเหรอ ผมไม่มีตัวเบ้นมากของGTA4

OverclockZone Member mugennot's Avatar

Statistics
    Average FPS: 44.75
    Duration: 37.16 sec
    CPU Usage: 72%
    System memory usage: 66%
    Video memory usage: 86%

Video Mode: 1024 x 768 (70 Hz)
    Render Quality: High

Hardware
    Microsoftฎ Windows Vista" Ultimate
    Service Pack 1
    Video Adapter: NVIDIA GeForce 9800 GT
    Video Driver version: 178.13
    Audio Adapter: Speakers (Realtek High Definition Audio)
    Intel(R) Core(TM)2 Quad CPU Q6600 @ 2.40GHz

OverclockZone Member losopeem's Avatar

Statistics
    Average FPS: 30.90
    Duration: 35.43 sec
    CPU Usage: 58%
    System memory usage: 62%
    Video memory usage: 74%

Video Mode: 1440 x 900 (60 Hz)
    Texture Quality: High
    View Distance: 32
    Detail Distance: 100

Hardware
    Video Adapter: ATI Radeon HD 4800 Series
    Video Driver version: 6.14.10.6879
    AMD Phenom(tm) 9750 Quad-Core Processor

File ID: benchmark.cli

ได้แค่นี้เองอ่า

OverclockZone Member sutlore's Avatar

เอ่อ ผมลองกับ pc ตามลายเซ็น...เล่นไม่ได้ครับ - -'
    Fatal error D3D50 หมายถึง การ์ดจอไม่ support Dx9

ดูมันทำ

สงสัยรันไม่ไหวครับผม พวกนี้ต้อง *x2แล้วครัลบผม

Page 1 of 27 12345 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks