Announcement

Collapse
No announcement yet.

e7200 กับ 6000+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• e7200 กับ 6000+

อยากเปลี่ยนจาก p4 เป็น e7200 กับ 6000+

เห็นราคามันพอๆกัน

ตัวไหนเล่นเกม เด็ด กว่ากัน ครับ

vga ใช้ 8800gt อยู่ครับ

เเนะนำบอดด้วยครับ สำหรับ สองตัวนี้ด้วยครับ ราคาคุ้มคา

E7200

Comment

ตอนนี้ 6000+ 65nm 3.1g ราคาลงมามาก แค่ 3100 ที่ advice ตัวนี้คุ้มชัวๆๆ
      หากชอบตัวเก่า 6000+ 90nm 3.0g ก็ราคายังไม่ลง เจอบ้างร้าน 3800กว่าได้มั้ง

แต่ถ้าทำ ตัดต่อ ภาพ วีดีโอก็ e7200 ก็เป็นทางเลือกที ดี ให้ เรต ดี
      คะแนนทดสอบ ให้ ดี กว่า

ชั่งใจเอานะ

Comment

อืม. . . 6000+ 65nm 3.1g ถูกดีน่าสนอิอิ แล้วเเรงพอๆกับ 6000+ 90nm 3.0g ปะครับ

ต้องใช้ mb ตัวไหนครับ / ราคา

Comment

Originally posted by MOpoz View Post
          อืม. . . 6000+ 65nm 3.1g ถูกดีน่าสนอิอิ แล้วเเรงพอๆกับ 6000+ 90nm 3.0g ปะครับ

ต้องใช้ mb ตัวไหนครับ / ราคา

แรงเท่ากันคับ ไม่เห็นจะต่างกันเลย ไม่เกิน 0-3%

Comment

6000+ 65nm ก็ ใช้ M3N78-CM เค้าลากกัน ได้แรงดี 2600 ได้
            ลองดูใน บอร์ด ได้
            อื่นก็ecs black a780gm 2200 abit ax78 3100
            หาข้อมูลใบบอร์ดเอานะ

Comment

หากดูจากผลการทดสอบ E7200 ให้คะแนนเหนือกว่าพอสมควร...
              แต่ในการใช้งานจริงนั้นหลายๆ กรณี..."หนังคนละม้วนกันเลย"

อ้างอิงจากประสบการณ์จริง...
              ระหว่าง X2 6000+ (L2 1Mb x 2) เซ็ทของผมเองเปรียบเทียบกับ E7300 ของเพื่อน (ซึ่งผมเป็นผู้เซ็ทระบบให้เอง รวมทั้งอุปกรณ์ร่วมอื่นๆ เรียกได้ว่าเหมือนกันๆ แทบทุกอย่าง (ยกเว้น M/B+CPU))

"การทำงานจริง"

- ในการทำงานกี่ยวกับมีเดียต่างๆ เช่น เรนเดอร์ ตัดต่อวิดีโอ
              ...หากจะนั่งวัดค่า/จับผิดกันจริงๆ ก็ต้องยอมรับว่า E7300 ทำงานได้เหนือกว่าอย่างน้อยๆ ก็ประมาณ 20%

- ในการทำงานด้านอื่นๆ เช่น Photoshop CS3, 3D Max รวมทั้งานทั่วๆ ไป
              ...แทบจะมองไม่เห็น และ/หรือ รู้สึกได้ว่า "มีประสิทธิภาพที่แตกต่างกันเลย"
              (หากจะไม่ถูกกล่าวหาว่าลำเอียง..โดยความรู้สึกแล้วผมว่า X2 6000+ ทำงานได้ active กว่าอย่างที่รู้สึกได้ทีเดียว (ไม่ใช่ผมรู้สึกเพียงคนเดียว แต่เพื่อน และเพื่อนของเพื่อนที่มานั่งทดสอบอยู่ด้วยกันต่างก็รู้สึก/ยอมรับ และลงความเห็นเฉกเช่นเดียวกัน)

Comment

6000+ ก็เร็วดีครับ ถูกดี

Comment

ครับขอบคุณมากครับ เเหล่มๆๆ

6000+ 65nm 3.1g + M3N78-CM สินะครับ 5.7k

เพื่อนๆพี่ๆว่าไงครับ ok มะ

Comment

65nm กะ 90nm ไม่ต่างกานหลอคับ

แล้วทำไม 90nm ถึงแพงกว่าหว่า - -*

Comment

Originally posted by nuikap35 View Post
                      65nm กะ 90nm ไม่ต่างกานหลอคับ

แล้วทำไม 90nm ถึงแพงกว่าหว่า - -*

90nm แพงกว่าก็เพราะ L2 มันมากกว่าเท่าตัวนึงไงคับ

Comment

เล่นเกมส์E7200

Comment

7200 มัน 45nm นิครับ

Comment

เชียร์ 6000+ ครับเอิ้กๆ ใช้อยู่

Comment

อย่าไปเล่นเลย AMD อ่ะ ของกาก ๆ kiki

Comment

Working...
                              X