overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: [สาระน่ารู้] : การพก เมมโมรี่ในการถ่ายภาพ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Default [สาระน่ารู้] : การพก เมมโมรี่ในการถ่ายภาพ

หวัดดีครับเพื่อน ๆ วันนี้เป็นวันว่างวันนึงของผมเลยมาเล่าประสบการณ์การถ่ายภาพให้เพื่อนๆ เผื่อจะได้เก็บไปคิดหรือลองทำดูบ้างนะครับ วันนี้ผมจะมาพูดถึงเรื่อง เมมโมรี่การ์ดที่เพื่อน ๆ ใช้กันอยู่นี่แหละครับ เพื่อน ๆ เคยเกิดอาการ Card Error บ้างไหมครับ.... การเกิด Card Error ไม่ใช่เรื่องเล็ก ๆ เลยใช่ไหมครับ คิดดูนะครับ ถ้าเรารับงานถ่ายในวันนั้นแล้วเกิด Card Error จากการที่เราพกเมมโมรี่ที่มีความจุมาก ๆ เพราะคิดว่าเมมตัวเดียวเดินรอบงาน นั้นเป็นความคิดที่ผิดอย่างร้ายแรงสุด ๆ เพราะเนื่องจาก หากเกิดอาการ Card Error ขึ้น สิ่งที่ทำคือ เพื่อน ๆต้อง Format มันแล้วถ่ายทับไฟล์งานเดิมซึ่งถ้าจะกู้ข้อมูลกลับมานั้นอาจไม่สมบูรณ์ ดังนั้นผมมีวิธีแก้ครับ สำหรับ การ์ดที่ผมใช้ส่วนใหญ่ผมจะใช้ไม่เกิด ตัวละ 2 GB ซึ่งผมคิดว่าเราพกการ์ดเพียง 1,2 GB แต่พกหลายตัวไว้ เพื่อกันอาการ Error ของ Card โดยเรายังสามารถกู้ข้อมูลจาก Card ได้เต็มที่กว่า ส่วนสำหรับ เมมโมรี่ที่มีจำนวนความจุมาก ถามว่าซื้อไว้ใช้ดีไหม มันก็พอจะดีข้อดีอยู่คือ ถ้าเราใช้ถ่ายไฟล์ใหญ่เช่นในรูปแบบไฟล์ Raw นั้น ผมคิดว่าคุ้มครับ แต่ถ้าถ่าย Jpeg และต้องกันความเสียหายที่จะเกิดขึ้นผมว่าพกการ์ดไว้หลาย ๆ ตัวจะดีกว่าพกไว้ตัวเดียวนะครับเพื่อน ๆ

นี่เป็นการเล่าประสบการณ์ที่อยากเล่าสู่กันฟังเท่านั้นนะครับ...เพื่อให้เพื่อน ๆ สมารถแก้ปัญหาในเวลาถ่ายภาพได้ ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพทุกท่านครับ

Dr.Zadd

OverclockZone Member

ขอบคุณครับ เป็นแง่คิดที่ดีมาก

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ครับ ผมก็พกเมมCF 2G 2ตัว คิดเหมือนกันว่าเผื่อนตัวนึงเน่า ก็มีอีกตัวสำรอง

ผมเคยลืมเมมCFไว้ในเป๋ากางเกง แล้วเอาไปซัก เมมโดนน้ำ แต่ในเมมไม่มีข้อมูล มันจะทำให้เมมเสื่อมเร็วชึ้นมั้ยครับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

การ์ดความจุสูงๆเน่า เคยเจอเหมือนกัน

ผมว่าพวกบางยี่ห้อที่ความจุสูงๆนี่ชอบ Error บ่อยมากเลย ทีรูปนี่กว่าจะเล๊งมาได้ เกือบโดนแฟนเค้าถีบเอาเลย เอิ้กๆๆ

ส่วนมากผมไม่เน้นจุสูงเท่าไรนะ แต่เอายี่ห้อและรุ่นดีๆครับ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

พกไว้อย่างต่ำ 4-5 ตัวเลยครับ กันเหนียว

OverclockZone Member powermove's Avatar

แหล่มๆ

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ผมมีแค่2อันเอง kingston 2gธรรมดา กับ 4g133X แต่ไม่ได้รับงานนะครับ ส่วนมากจะใช้ 2g ก่อน

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

อืม ขอบคุณที่แบ่างปันประสบการณ์ครับ
    ผมใช้ 2 gb + 1 gb + 1 gb

ส่วนมากใช้ 2 gb ก่อนครับ ^^

OverclockZone Member OJARU's Avatar

มี 4G 133X อยู่ตัวเดียว ไม่เคยถอดออกจากกล้องเลย
    ถ่าย RAW+L ตลอด ว่าจะหา 4G มาเพิ่มอีกซักอันปีหน้า

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    มี 4G 133X อยู่ตัวเดียว ไม่เคยถอดออกจากกล้องเลย
    ถ่าย RAW+L ตลอด ว่าจะหา 4G มาเพิ่มอีกซักอันปีหน้า
    สำรองไว้สัก 2 ตัวก็ดีครับ ดีกว่าเสียแล้วหาเมมใช้แทนไม่ได้

OverclockZone Member independent131's Avatar

ผมก็มี2อัน ซื้อมาใหม่อีกอันหนึ่ง อีกอันคือตัวแถมมากับกล้อง สำรองไว้ เผื่อบางครั้งถ่ายเยอะ ก็เอาอีกอันใส่ได้เลย

OverclockZone Member tnz_rock's Avatar

กำลังจะซื้อใหม่พอดีเลยครับ อิอิ
    ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

ผมพกสำรองไว้ตลอดอะครับ

SDHC 4GBx2 กันพลาดด

Bookmarks

Bookmarks