Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pentium4 D820 กับ Pentium4 D915

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pentium4 D820 กับ Pentium4 D915

ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
    Intel Pentium D processor 820 (Dual Core)
    Speed 2.8 GHz FSB 800 MHz Cache L1 16 Kb Cache L2 2 Mb
    ราคา 3600 บาท

Intel Pentium D processor 915 (Dual Core)
    Speed 2.8 GHz FSB 800 MHz Cache L1 16 Kb Cache L2 4 Mb
    ราคา 3800 บาท

1.เรื่องอุณหภูมิ ตัวไหนร้อนกว่ากัน ปกติแต่ละตัวอุณหภูมิประมาณเท่าไหร่ครับ
    2.ประสิทธิภาพต่างกันมากไหม
    3.ตัวไหน OC ดีกว่ากัน
    4.เมนบอร์ดใช้ด้วยกันได้หรือป่าว

1. 915 เย็นกว่า
    2. ต่างกันตรง Cache L2
    3. oc ไม่แน่ใจ
    4. ได้

Comment

ตามนั้น

Comment

D915 ใช้เทคโนโลยีของสายการผลิตที่ 65nm
        ส่วนคำถามที่ว่าอุณหภูมิประมาณเท่าไหร่ ไม่ได้ศึกษา ผมยังเป็นการเฉพาะตัวครับ
        เย็นกว่าหรือไม่? ตอบตรงๆ ว่า ไม่รุ แต่ Cache เยอะขึ้น ไม่แน่อาจร้อนเพิ่มขึ้นก็ได้

แต่ที่แน่ๆ Power Consumption ของ inhell Pentium D ทำได้ดีพอๆ
        กับ Pentium 4 ทั้งๆ ที่มี 2 CPU แท้ๆ ซึ่งถ้าไม่เอาไป โอเวอร์คล็อกแล้วน่าสนใจมากครับ

ส่วนเมนบอร์ด แนะว่า ถ้าคุณยังไม่ได้ซื้อหามาใช้ เลือกที่สนับสนุน Front Side BUS

ที่ 1333MHz ก็ดีจะได้คุ้มค่าเม็ดเงินที่จะต้องเสียไปในอนาคตครับ

ในทางกลับกันหากต้องการ Upgrade Socket T LGA-775 ตัวเดิมๆ รุ่นแรกเริ่ม คงยาก

อยากให้เปิดคู่มือเพื่อดูรหัสรุ่น และชิพเซ็ตควบคุมการทำงานของเมนบอร์ดแล้ว เข้าไปดู

CPU Compatible List ที่เว็บผู้ผลิตอีกทีนึงครับ ไม่งั้นถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ อาจเสียทั้งตังค์

เสียทั้งเวลา ลามไปถึงขั้น เสียความรู้สึก ได้นะครับผม

Comment

แล้วถ้าจะใช้กับเมนบอร์ดราคาประหยัดๆราคาประมาณ 3000-4000 เรื่องรุ่นไหนดีครับ ไม่เน้นยี่ห้อ

Comment

ds3 ครับ

Comment

1. 915 เย็นกว่า
              2. ต่างกันตรง Cache L2
              3. oc 915 เย็นกว่า ไกลกว่า
              4. ได้

Comment

น่าจะเป็น 915 เพราะ 820 ร้อนสุดๆๆๆลองมาแล้ว

Comment

Working...
                X