overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ถามเกี่ยวกับ psu asus 450 w หน่อยนะครับ

OverclockZone Member

Default ถามเกี่ยวกับ psu asus 450 w หน่อยนะครับ

คือก่อนหน้านี้ใช้ เมนบอร์ด m2v แล้วเพิ่งเปลี่ยนมาเป็น m2n-e ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ 1.ก่อนหน้านี้ psu asus ที่ใช้อยู่พัดลมจะค่อนข้างแรงมาก แต่พอเปลี่ยนบอร์ดมันพัดเบามาก
    2.ก่อนหน้านี้ สามารถบังคับความเร็วของ psu ได้จาก speedfan แต่ตอนนี้บังคับไม่ได้
    3.ก่อนหน้านี้ psu เวลาปิดเครื่อง เวลามันทำงาน จะมีสีฟ้าสว่างไสว (ผมว่าสวยดี)
    แต่ตอนนี้มันยังสีฟ้าอยู่ แต่มันไม่ค่อยสว่าง ถ้าเทียบแล้วสว่างแค่ 10-20 % ของเมื่อก่อนเอง

แต่ผมเช็คอุณหภูมิแล้วก็ปกติ ผมกลัวว่าไฟมันจะจ่ายไม่เต็มเหมือนเดิมรึเปล่าครับ อยากรบกวนท่านที่รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ามันมีอะไรผิดปกติมั้ยครับ แล้วเรามีวิธีเช็คมั้ยครับว่า psu ของเรายังจ่ายไฟเต็มรึเปล่า ขอบคุณนะครับ

ปล. ผมชักจะเข็ดแล้วนะครับกับเครื่องที่สั่งประกอบ แต่มันคงเป็นเพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่องเองนั่นแหละ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ดูในbiosยังครับ เอาตัวq fanออกdisableไปเลย อาจจะเกี่ยวกันมั้งอันนี้ไม่รู้

ส่วนไฟที่พัดลมมานอ่อนลงคงเป็นเพราะ ไฟที่จ่ายเข้าไปที่พัดลมน้อยเพื่อทำให้พัดลมหมุนช้าและเบาลง เพราะไฟสีฟ้านั้นพ่วงอยู่กับพัดลม ถ้าพัดลมหมุนช้ามานก็ต้องหลี่ลงเพราะไฟที่เข้ามานน้อย
    Last edited by ohm27; 12 Feb 2007 at 23:48:18.

Quote Originally Posted by ohm27 View Post
    ดูในbiosยังครับ เอาตัวq fanออกdisableไปเลย อาจจะเกี่ยวกันมั้งอันนี้ไม่รู้

ส่วนไฟที่พัดลมมานอ่อนลงคงเป็นเพราะ ไฟที่จ่ายเข้าไปที่พัดลมน้อยเพื่อทำให้พัดลมหมุนช้าและเบาลง เพราะไฟสีฟ้านั้นพ่วงอยู่กับพัดลม ถ้าพัดลมหมุนช้ามานก็ต้องหลี่ลงเพราะไฟที่เข้ามานน้อย
    --------------------------------------------------------------------------
    ดูในbiosยังครับ ---ดูยังไงครับ

ตัวq fanออกdisableไปเลย --- q fan คืออะไรครับ disable ทำยังไงครับ

ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar

กรรม อธิบายกันยาวเลย ใครอธิบายเก่งๆตอบหน่อยสิ ผมอธิบายคนอื่นไม่เก่ง

วิธีเข้าbiosก็กด del ตอนเข้าหน้าบูทอันแรกก่อนจาบูทเข้าwindowอะ แล้วพอขึ้นหน้าbiosก็ อยู่optionที่3มั้ง มานจามีบรรทัดนึงบอกว่าq fan disableไปเลย แล้วก็เซฟ
    Last edited by ohm27; 13 Feb 2007 at 00:55:28.

ขอบคุณมากนะครับ แต่ผมไม่กล้าทำอะ

ถ้าสมมุติ ว่า disable q fan ไปแล้ววันหลังเซ็ตค่ากลับมาเหมือนเดิมได้มั้ยครับ แล้วปกติเขาdisable q fan กันมั้ยครับ
    ขอบคุณมากนะครับ

อีกนิดครับ ผมเพิ่งไปให้ร้านที่ซื้อคอมลง windows มาใหม่ เวลาปิดเครืองกว่ามันจะปิดได้(ไม่รู้ใช้คำถูกรึเปล่า) ใช้เวลา3-4 นาที ก่อนที่จะลงwindows ใหม่ใช้เวลาแค่1-2 นาทีเอง มันเป็นเพราะอะไรครับ บางครั้งระหว่างที่มันขึ้นข้อความ....is shutting down ผมไปปิดสวิทต์ที่ psu เลย มันจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

biosสามารถปรับกลับได้ทุกเมื่อครับ ส่วนQ fan ผมdisableตรอดอะครับ เพราะOCแล้วมานร้อนต้องให้พัดลมหมุนเต็มที่ตรอด

ส่วนเรื่องwinมานปิดช้า อาจจะมีโปรแกรมอาไรที่ผิดปกติอะครับ ลงwinใหม่ไม่น่าจาปิดช้า ปกติ มานจาปิดเร็วมากเมื่อลงwinใหม่ๆ ไม่ถึงนาทีก็ปิดแล้ว

ส่วนไปปิดสวิทเลย ไม่ดีนะครับ อาจทำให้เกิดไฟกระตุกทำให้ บอร์ด ram อาจจะเสียได้ หรือข้อมูลในwinโดวหายไปได้ หรือโปรแกรม ต่างๆอาจจะเกิดเสียหายแล้วต้องลงใหม่ให้เสียเวลาเกิน2นาทีได้

ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks