Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการแบ่ง พาทิชั่นหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการแบ่ง พาทิชั่นหน่อยคับ

ถามเรื่องการแบ่ง พาทิชั่นหน่อยคับ คือมีสูตรในการคิดแบ่งยังไงเหรอคับ

ผมมี hdd 160 gb แบ่งเป็น 3 ไดว์เอาเครื่องคิดเลขมาคิดหาร 3 โดยกดให้มันเท่าๆกัน

พอแบ่งเส็ดมันจะเหลือพื้นที่ว่าง 8 mb อะคับไม่ทราบว่าต้องทำยังไง

ผมใช้แผ่น window ในการแบ่งน่ะคับช่วยบอกหน่อยว่ามีวิธีแบ่งยังไง

40-60-60

40009-60009-ที่เหลือ

8mb ไม่รู้ไว้ทำไมครับ แต่ก็ไว้อย่างนั้นแหละ

Comment

^ มันเผื่อไว้ให้ virtual memory รึป่าว

Comment

ไม่รู้เหมือนกันน่ะครับ

เห็นร้านแบ่งมาให้มันพอดีเลยอะไม่มีเหลือ 8

แบบของผมแบ่งเองอะ

เง้อ งง

Comment

ต้องเหลือทุกคนแหละครับ ปรกติ อย่าไปคิดมากครับ

Comment

ขอบคุนมากๆเลยคับ

Comment

โปรแกรมแบ่ง partition ของ Microsoft มันบังคับให้เหลือที่ไว้ เผื่อวันหลังจะแปลงจาก basic disk เป็น dynamic disk หรือแบบ GUID Partition Table (GPT) ครับ มันจะได้มีที่เก็บ partition table ตัวใหม่
              ถ้าใช้โปรแกรมแบ่ง partition ของผู้ผลิตรายอื่น หรือใช้ fdisk ใน Linux มันจะไม่บังคับให้เหลือที่ไว้อย่างนี้ครับ

แต่ว่า 8MB มันแค่นิดเดียวเองนะครับ ไม่ถึง 0.01% ของเนื้อที่ทั้งหมด อย่าไปใส่ใจมากนักเลยครับ

Comment

Working...
              X