Announcement

Collapse
No announcement yet.

เง้อ จอ LCD ใครเป็นเงาบ้างครับ (ตัวอักษรเป็นเงาอ่ะครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เง้อ จอ LCD ใครเป็นเงาบ้างครับ (ตัวอักษรเป็นเงาอ่ะครับ)

เพิ่งจะสังเหตเหนวันนี้ (ซื้อมาหลายวันยังไม่เคยพิมงานเลย)

พอลองพิมดูแล้วทำ Font ใหญ่ๆ มันจะเห็นชัดเลยครับว่า มีเงาตัวอักษรเอียงไปทางขวา สีเทาๆ อ่ะครับ

อย่าง ตัวอักษรงี้มันเหมือนตัวอักษรซ้อนด้านหลังอ่ะแหละครับ เหอๆ (เป็นเฉพาะตัวอักษรมั้งครับ)

แต่พอผมเอาหน้าเข้าไปจ้องดูใกล้ๆ กลับไม่เปน แต่ถ้ามองดู ***งๆ หน่อยๆ จะเปนเงาอ่ะครับ

หรือธรรมดาของ LCD หว่า -*-

กำ ตัวเล็กก็เปนครับ (แต่มันไม่ค่อยชัด)

มันเปนเงาไปทางขวาอ่ะครับ -*- (มองใกล้ๆ ก็ยังเหนนิดๆ นะ ต้องมองชนิดหน้าเกือบแนบจอเลยถึงจะไม่เหนเงา เหอๆ)

Comment

ของผมก็ตัวหนังสือไม่ค่อยชัดครับ

Comment

มันเอนมาทางซ้ายครับ

มันเปนเงาตัวหนังสือครับ จะเปนเงา เทาๆ ครับ งงมากๆ ?

ก่อนหน้านี้เปนมั้ยผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้สังเกต แต่วันนี้พิมงานแล้วเหนชัดเลยครับ -*-

Comment

เงายังไง งง

ผมเห็นจอคุณปัญหามากมายเลย ACER คุณเนี่ย

Comment

เงาซ้อน <<
            เหมือนมีตัวอักษรซ้อนมาทางด้านขวา

ไม่แน่ใจว่าเปนเรื่องปกติของ LCD มั้ย เด๋วพรุ่งนี้ค่อยไปเช็คดูบ้านเพื่อนที่ใช้ LCD ดูละกันว่าเปนเหมือนกันป่าว (ไม่รุคิดมากไปเองมั้ย เหอๆ )
            (แล้วถ้าผมจะโทษผมไม่โทษที่ยี่ห้ออ่ะครับ เพราะยี่ห้อไหนผมก็ว่าเหมือนๆกันหมดแหละ ถ้าให้โทษ ผมโทษที่ใช้จอ LCD ดีกว่าครับ)

Comment

แหม..คอมฯชุดใหม่ คุณAlexandrite ปัญหามากมายจริงๆนะเนี้ย เอิ๊กๆ

***ค่า Response Time เท่าไหร่ครับ?
              ถ้าเกิน 8 ms ถือว่าขี้เหร่นะครับสำหรับจอ LCD ทุกวันนี้
              ถ้าสเปคที่เครื่องคุณมันเกินนี้จริงๆ อยากเห็นผลแบบชัดเจน
              ก็ลองดูหนัง รึว่าเล่นเกมที่มันมีฉากการเคลื่นที่เร็วๆ อย่างพวกรถแข่งดูครับ
              จะเห็นเงาซ้อนและภาพเบลอชัดเจน ที่ทำงานผมก็มีอยู่ 3 จอ 16 ms
              อย่าว่าแต่ดูหนังเลยครับ แค่เปิดหน้า Word ขึ้นมาก็ซ้อนแล้ว

ดังนั้นหากจะซื้อ LCD นอกจากจะพิจราณาจาก
              ยี่ห้อ ความชอบ ดีไซด์ ราคา แล้วละก็ เอาค่า Response Time เป็นเกณฑ์ตัดสินอีกตัว
              ยิ่งค่าน้อยยิ่งดี 8 ลงมานี่กำลังสวยและต่ำที่สุดตอนนี้มาหยุดที่ 2 ms แล้ว

Comment

เงาซ้อนมันเป็นที่ windows แล้ว

คลิกขวา mycom > properties > advance > setting อันแรก > เอาเครื่องหมายถูก หน้า smooth edge of screen font ออก

กดตามนี้เลย

Comment

เป็นที่สายสัญญานครับ 100%

ลองเปลี่ยนเอาของเพื่อนหรือใครก็ได้มาลองเสียบดู

ดูว่าของคุณเป็นแบบ DSUB หรือ แบบ DVI

มันจะเหมือนเป็นเงาซ้อน ไม่ว่าจะเป็นรูปภาพหรือตัวหนังสือก็ตาม

ของผมเคยซื้อมาวันแรกก็เป็นเลย สายสัญญาณที่แถมมากับเครื่องมันกะหลั่วอ่ะครับ

สังเกตุง่ายๆก็คือว่าถ้าปรับความละเอียดสูงสุด จะเห็นชัดมากๆ

Comment

อาการนี้เคยเจอหลายครั้งแล้ว

ของผมยี่ห้อ lg

พอเพื่อนซื้อมาก็เป็นเหมือนกันอ่ะยี่ห้อเดียวกันเนี่ยแหละ ขนาดคนล่ะรุ่นนะเนี่ย
                    แถมสายน่าเกลียดมาให้
                    ไปซื้อของถูกๆ 150 บาทมาใช้ตั้งสองปียังดีกว่าที่แถมมา เฮ้อ.....

Comment

ปกติต้องไม่เป็นนะครับอาการนี้

บางทีเห็นที่วางขายโชว์กันอยู่ยังเป็นเลยถ้าไม่สังเกตุให้ดีๆๆอ่ะนะ

ก็เตรียมตังค์ไปซื้อใหม่เลย หรือไม่ก็เอาสายไปให้ร้านเครมให้เลยต้องมีคนร้องเรียนมั่งเจอหลายที่แล้วจะได้มีมาตรฐานการผลิตของเอามาขายดีกว่านี้

Comment

แล้วอยากให้ช่วยบอกทุกๆคนหน่อยนะครับมีหลายคนที่ต้องเป็นแต่อาจจะไม่ทราบเดี่ยวนี้ใช้ lcd กันเยอะมาก มันเป็นเยอะแล้วคนที่ไม่ทราบมันเสียเวลา เสียความรู้สึก ผมน่ะเคยไปทะเลาะกับ ศูนย์ LG มาแล้ว มันยังไม่รู้เรื่องเลยว่าเป็นที่สาย....

Comment

เอาเครื่องเราไปเช็คเป็นเดือนๆ
                          กลับมาบอกว่าไม่เป็นอะไร ขอระบายทีเหอะ ไม่รู้เอาไปทำไรตั้งนาน

Comment

เหอะๆเล่น lcd ดีไหมเนี่ย

Comment

ผมก็ว่างั้นอ่ะครับ LCD โคตรกะหลั่วเลย ใช้แล้วเครียด 8ms นะครับของผม

ทำตามคุณกบแล้วรู้สึกไม่หายนา

เมื่อขึ้นเงายังชัดกว่านี้เลย แต่พอเปิดเครื่องใหม่ก็ดูจางๆ ลงอ่ะคับ

แล้ววั้นนี้ก็เปนอีกแล้วครับเปิดเครื่องแล้วเปนสีเพี้ยนๆ เตมจอไปหมด ต้องปิดเครื่องปบนึงแล้วเปิดใหม่ถึงจะหายอ่ะครับ

งงว้อย~~ (มีปัญหาอยู่แต่ตรงที่จอเนี่ยแหละ เฮ้อ ยอมเอาไปแลกกะ CRT ดีมั้ยวะเนี่ย)

Comment

Working...
                              X