Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอspecคอมทำงาน3มิติ(มือใหม่) +เกม งบ 28000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอspecคอมทำงาน3มิติ(มือใหม่) +เกม งบ 28000

ขอแบบใช้งาน สบายๆ และทนทาน 4-5 ปี 28000 ไม่รวมจอ และ ซีดีรอม
    มีการ์ดจอ geforce mx4000 winfast a180bt อยู่อยากเอามาใช้ก่อนแล้วค่อยซื้อการ์ดใหม่ทีหลัง แต่ขอ spec การ์ดจอที่เหมาะกับงาน render ไม่เน้นเกมโหดๆ และไม่โอเวอร์คล็อก และขอspecพอเครื่องทำความเย็นด้วยครับเห็นคนอื่นมีกัน เพื่อเครื่องจะใช้ได้นานๆบ้าง
    ขอแบบ Amd และ Intel เปรียบเทียบกัน (แต่จริงๆอยากได้AMD) ขอคำแนะนำหน่อยครับ

geforce mx4000 winfast มันเป็น AGP นะครับ ซึ่งมันก็ render ไม่แรงแล้ว

ผมว่าถ้าซื้อใหม่ก็ PCI-X ไปเลยครับ อนาคตสดใสกว่า ถ้าจะมานั่งจับ AGP ไม่คุ้มครับ นอกจากจะมี card เทพๆ อยู่ในมืออยู่แล้ว

ส่วน spec โดยละเอียดแล้วรอท่านอื่นมาจัดละกันครับ ผมไม่เซียนครับ แค่แนะนำได้เล็กๆน้อยๆ

Comment

เพิ่งพาเพื่อนไปซื้อเมื่อไม่กี่วัน ไม่รวมจอ 24000 ได้อ่ะ มี E6300 , ram 667 512*2 , winfast 7600gs แล้วอีกหลายๆอันจำไม่ได้ละ

Comment

ท่าน tube_cats ครับ PCI-E ครับไม่ใช่ PCI-X

*** เหมือนกันครับสเปครอผู้เชี่ยวชาญดีกว่าครับผมไม่สันทัด

Comment

ปล. ในตาราง เป็น PCI Express เพราะงั้น ควรเลือก ASrock NF3-VSTA
          nForce3 250MCP AGP8x แทนครับ แล้ว แปลง GF4MX4000 เป็น Quadro ซะ

สุดท้ายก็เก็บตังค์ รอ GF6800GT มือสอง หรือ Radeon X1950Pro AGP8x มือหนึ่ง

(การ์ดเก่าก็ดีครับ แต่ เทคโนโลยี DX7.1 H/W T&L ของ NV18 ตัวนี้เก่าไปนิดนึง ถ้าแรม 64-bit อีกก็เศร้าฮะ
          อย่าลืม ทำงานกราฟิก บริโภคแรมเยอะนะ ขอแนะว่าเอา MX4000 ไปขายต่อ 700-800 หากปล่อยไว้ นานวันราคายิ่งไม่เหลือ

แล้วกำเงินซื้อแรม มาถมเพิ่ม แล้วใช้ กะ GeForce6100-IGP น่าจะคุ้มค่ากว่าในราคาไม่ถึง 2 พันเช่นกันครับ

โชคดีนะครับ

Comment

แก้ในตารางครับ
            CPU Athlon X2 3800+ @ 2GHz จะได้ทำให้ RAM วิ่งได้เต็มที่ที่ 800MHz)
            Mainboard ASRock NF6-VSTA GeForce6100-IGP/405 MCP
            RAM 512MB DDR2 x 2 แผง หรือ 1GB DDR2 x 2 แผงก็ดีเช่นกันครับ
            ส่วนจะ Brand Name DDR2-667 หรือ
            Noname DDR2-800 อันนี้สุดแล้วแต่รสนิยม และเงินในกระเป๋าฮะ

www.advice.co.th
            www.hwhinter.co.th

Comment

แล้วการทำ quadro ทำยังไงครับ แล้วใช้กับบอร์ดตัวเก่าได้ป่าว
              ใช้ msi k7t-turbo อยู่ agp 4x
              ตอนนี้กำลังเก็บตัง กว่าจะได้ซื้อคง 5-6 เดือนแนะ

Comment

..........
                บอกตรงๆว่าผมเคยเอามาโมเป็น Quadro แล้ว โดยใช้โปรแกรม Riva Tuner ครับ
                แล้วเรนเดอร์ดูก็ไม่ได้รู้สึกถึงความแตกต่างในความเร็วครับ แต่CPU นั้นสำคัญกว่าเยอะครับ
                หรือไม่รู้ผมทำงานไม่ถูกจุดก็ไม่ทราบ ที่ทำก็คือเขียน 3D Max แล้วเรนเดอร์เป็น Animation ครับ
                ภาพร้อยกว่าเฟรม เรนเดอร์อยู่ 5ชม3000+@1.8 คล็อกแล้วเหลือ 3ชม3000+@2.7 ครับ

Comment

ทำงาน3D ซีพียูและแรมสำคัญที่สุดครับ ส่วนการ์ดจอแค่ช่วยแสดงผลเท่านั้น ยิ่งการ์ดจอแรงเวลาเราหมุนโมเดลใหญ่มันจะไม่ค้างไม่กระตุก แค่นั้นเองไม่ได้ช่วยเวลาเรนเดอร์เลยครับ เอางบไปอัดตรงซีพียูและเอาแรมให้ได้ซัก 2GB ส่วนการ์ดจอใช้แค่ 7300Gt ก็พอแล้วครับ สำหรับให้ทำงานเป็นหลักนะ

Comment

ทำงาน 3D ต้อง C2D ดิ

ใครๆ ก็รู้ อย่ามาโชว์โง่ เลย เรื่องนี้ Intel ทำมาดีกว่าเห็นๆ

ไอ่ควาย ตื่นซะที

Comment

ปังปอนด์ มามะ กลับหลังคาแดงเร็ว เลิกป่วนกระทู้ได้แล้ว

Comment

ไอ่หัวโบราณ ถ้ากูต่อย ชนะ*** กูฉี่รดหน้า พ่อ*** มั๊ย

***ผิดเอง นะที่เสือกเรื่องของคนอื่น

Comment

เก่งจัง ๆ ปรบมือให้พวกซูเปอร์อีโก้1ที

Comment

หัวโบราณ พ่อ***ตาย แม่***เป็นกะหรี่ ขายหิ ให้หมากู

Comment

อ๊ออด ทายผิด

Comment

Working...
                              X