Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง HD Player กับ Mini PC แบบไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง HD Player กับ Mini PC แบบไหนดีกว่ากัน

พอดีผมจะหาเครื่องเอาไว้ดูหนังน่ะครับ

เน้นหนัง HD 4K , 3D

ต่อผ่าน AVR 4K ส่งสัญญาณเสียง HD ด้วย

ทีนี้อยากทราบว่า ผมจะใช้อุปกรณ์ไหน เหมาะสมกว่ากัน

หลักๆ ที่จะใช้เลยคือ ดูหนังครับ 90% เลย

แต่ที่จะเอา mini pc มานี่ ก็คือ บางทีอยากเล่นเกมบ้าง (เป็นคนติด PC)

ทีนี้ผมเคยลองยกคอมใหญ่มาต่อดูหนัง มันจะชอบมีปัญหาเรื่องการตั้งค่า โดยเฉพาะ เวลาดูหนังแบบ 3D

มีบางท่าน เคยแนะนำว่า HD Player ทีเดียว จบเลย อยากรู้ว่าจริงมั้ยครับ แล้วมีตัวไหนแนะนำบ้าง

แล้วสอบถามอีกเรื่องนึง พวกพอร์ต mini dp หรือ hdmi นี่มันต่างจากตัวเต็มมั้ยครับ เรื่องพวกการส่งสัญญาณ

แบบตัว mini มันจะส่งสัญญาณได้ แย่กว่าตัวเต็มมั้ยครับ

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบของทุกๆ ท่านเลยนะครับ

ดูหนัง 90% ใช้ HD Player ไปเลยก็ได้ครับ

แต่ถ้ายังใช้เล่นเกมส์ด้วย ก็ต้องใช้ PC อยู่ดี

ผมใช้แต่ PC ล้วนๆ เพราะใช้ฟังเพลง พร้อมเปิดเว็บ หรือทำงานไปด้วยซะ 90% ดูหนังแค่ 10%

ตอนนี้ก็ใช้ i3 6100 + RX460 โปรแกรมดูหนัง ใช้ Potplayer เป็นหลัก เรื่อง Pass through ไป AVR ไม่มีปัญหา (3D มีปัญหารึเปล่า ตอบไม่ได้ เพราะจอผมไม่ใช่ 3D)

ฟังเพลงใช้ foobar หรือไม่ก็ใช้ Raspberry Pi เป็นตัวเล่นแทน

ส่วนพวกช่อง mini ก็ใช้ได้เหมือนปกติ แต่ว่าจะมีปัญหาตอนจะหาซื้อสายดีๆ มาใช้นี่แหละ จะใช้ตัวแปลงช่วย ก็คงไม่เหมาะ

ถ้าจะประกอบคอมพ์ แล้วใช้การ์ดจอแยกก็ไม่มีปัญหา เลือกใช้รุ่นที่มีช่องต่อตามที่ต้องการ รองรับ 4k HEVC 10bit HDMI 2.0

แต่ถ้าใช้ iGPU ก็ต้องดูดีๆ เพราะบอร์ดส่วนใหญ่ที่มี HDMI ยังไม่รองรับ HDMI 2.0 ครับ

Comment

ขอบพระคุณท่าน osxp มากครับ

ว่าแต่ รบกวนแนะนำหน่อยได้มั้ยครับ ว่า การ์ดจอตัวไหน หรือบอร์ดตัวไหนที่มี hdmi 2.0

หรือ

HD Player ตัวไหน แนะนำบ้างครับ

Comment

การ์ดจอที่ถอด 4k HEVC 10bit ได้ กับมี HDMI 2.0 ด้วย การ์ดจอรุ่นปัจจุบันทั้ง 2 ค่าย ตระกูล RX กับ GTX10 มีทุกรุ่นครับ

ส่วนบอร์ดที่รองรับ HDMI 2.0 ยกตัวอย่างของ Asrock จะอยู่ในบอร์ดขนาด ITX รุ่นสูงๆ หน่อย

อย่างเช่น ASRock Fatal1ty Z270 Gaming-ITX/ac (บอร์ดชิพรุ่นเก่า Z170 Gaming-ITX/ac ก็รองรับด้วย)
        http://www.asrock.com/MB/Intel/Fatal...TXac/index.asp

นอกจากนั้นก็มีในรุ่นเล็ก ประหยัดไฟราคาถูก ในตระกูล J รุ่นที่เป็น ITX บางตัวด้วย

แต่มันคงเอามาเล่นเกมส์ไม่ไหว อย่างเช่น Asrock J4205-ITX
        http://www.asrock.com/mb/Intel/J4205-ITX/index.asp

บอร์ดยี่ห้ออื่นก็จะมี HDMI 2.0 แค่ในบางรุ่นเหมือนกัน ต้องดูในสเปคว่าเป็น HDMI 2.0 หรือรองรับ 4k@60Hz มั๊ย

Comment

โอ้โห กราบขอบพระคุณมากครับ ได้คำตอบละ

Comment

Mini PC ประกอบเองครับ ภาพสวยไม่สวย เสียงดีไม่ดี อยู่ที่ราคาทำจ่ายครับ อีกอย่างมันใช้ครอบคุมกว่า
            ส่วนตัวก็หมดงบไป 35000+ ครับ

Comment

Working...
            X