overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: เสียง จี่ แบบแสบแก้วหู นานๆ เกิดจากสาเหตุ

OverclockZone Member Mr.@eK's Avatar

Default เสียง จี่ แบบแสบแก้วหู นานๆ เกิดจากสาเหตุ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะชมกระทู้นะครับ

คือ อยากจะถามว่า เสียง จี่ แบบแสบแก้วหู ดัง จีติดต่อกัน นานนๆ เกิดจากสาเหตุอุปกรณ์ชิ้นไหนในเครื่องเราดังอ่าครับ

แบบว่า เปิด Case แล้ว ลองเอาหูเอี้ยฟัง แยกไม่ออกจริงๆ มีท่านใดเคยเปงเช่นกระผมมั้ยครับ

Spec เครื่อง

Intel E6750
    Ram kimgmax 1 G*2
    VGA GEFORCE 8600 GT
    Power Enermex 460w
    Main Asus P5KR

ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member Mr.@eK's Avatar

HDD Seagate 250 ครับ ตกไป 1 อย่าง

OverclockZone Member amcrew's Avatar

oc cpu ด้วยล่ะสิ

OverclockZone Member 11pm's Avatar

เสียงจี่ นี่ยังกับ อาการของ psu Tagan เลย หุหุ

ไม่ได้ OC อ่าครับ ทำไม่เปงอ่าครับ เดิมๆธรรมดา อะครับ

ที่สังเกตุได้จากเสียงอีกก็คือ เมื่อ เราเลื่อน ลูกเลื่อนเม้าอ่าครับ มันเหมือนเสียงจี่นี้ ดังเพิ่มอีกนิดนึง แล้วก็หาย ตามที่เราหยุดลูกเลื่อนเม้าอ่าครับ เวลาเปิด โปรแกรม หรือ ดับเบิ้ลคลิก โฟรเดอร์ มันก็เปงเช่นกันอ่าครับ

ช่วยทีนะครับ... จะเอามันไปเปลี่ยนโลด ทนไม่ไหวแล้วครับไม่เปงอันทำงานทำการ ปวดหูไปหมดเลยครับ

OverclockZone Member

น่าจะ psu นะ

psu...

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

Enermex ดังกะเค้าด้วยรึ ส่วนใหญ่ ทากัส น่ะ

ขอบคุณ ทุกๆท่านมากครับ...

เป็นที่ PSU จริงๆด้วยครับ อย่างที่ท่านว่า...

ขอถามไรอีกอย่างนะครับ ถ้าเปงเสียงจี่อย่างนี้...... แล้ว ที่ร้านเค้าจะรับ เคลม หรือเปล่าครับท่านๆทั้งหลาย มันนะจะผิดปกติเกี่ยวกับ ชิ้นส่วน electronic ใน PSU ช่ายปะครับ อยากรู้จังว่าเค้าจะรับเคลมมั้ยอ่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member socool2550's Avatar
    อ.หัวหิน,จ.ประจวบคีรีขันธ์

Quote Originally Posted by Mr.@eK View Post
    ไม่ได้ OC อ่าครับ ทำไม่เปงอ่าครับ เดิมๆธรรมดา อะครับ

ที่สังเกตุได้จากเสียงอีกก็คือ เมื่อ เราเลื่อน ลูกเลื่อนเม้าอ่าครับ มันเหมือนเสียงจี่นี้ ดังเพิ่มอีกนิดนึง แล้วก็หาย ตามที่เราหยุดลูกเลื่อนเม้าอ่าครับ เวลาเปิด โปรแกรม หรือ ดับเบิ้ลคลิก โฟรเดอร์ มันก็เปงเช่นกันอ่าครับ

ช่วยทีนะครับ... จะเอามันไปเปลี่ยนโลด ทนไม่ไหวแล้วครับไม่เปงอันทำงานทำการ ปวดหูไปหมดเลยครับ
    -------------------------------------------

สำหรับผม นะครับ

ผมว่าเป็นที่ ฮาร์ดดิสก์ มากกว่า
    เพราะว่าเครื่องของ เพื่อนผม มันก็ มีเสียงแบบคุณเลย
    จี่ ตลอดเวลา ยิ่งโอนถ่ายข้อมูลแล้วด้วยก็ น่ารำคาญสุดๆ
    ลองตรวจสอบดูอีกทีนะครับ ว่าเป็น ที่ PSU หรือ HDD หรือเป็นทั้ง2อย่าง

ถ้าเป็นที่ HDD ล่ะก็ เตรียม ซื้อใหม่ งับ

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

PSU Enermex ก็มีจี่ครับ ของผมจะเป็นตอนเปิดเครื่องใหม่ๆแป๊บเดียว
    ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นน่ะ ตั้งแต่ไปส่งเคลมแล้วเอากลับมามันก็เป็นอ่ะ
    แต่ก็ไม่มีปัญหาใช้งานโอเค

OverclockZone Member momoari's Avatar

เป็นที่PSU นะรู้สึกว่าผมเคยอ่านเจอ ส่วนเรื่องการเคลมนั้นเคลมได้แน่นอนคับ ยังไงลองถอดไปให้เค้าเช็คก่อนกะดีคับบอกอาการแร้วให้เค้าเทส

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ของผมส่วนใหญ่ จี่ มาจากลำโพง

OverclockZone Member

อิอิ

จอ Monitor ครับ ถ้ายังใช้ CRT อยู่นะครับ ใช้นานๆ ไป จี่ แน่นอน

ปล. ยังใช้อยู่ มันคมชัดซะจนติดใจ

Bookmarks

Bookmarks