Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพิวเตอร์เกิดอาการค้าง กดอะไรไม่ติด กดปุ่ม reset ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพิวเตอร์เกิดอาการค้าง กดอะไรไม่ติด กดปุ่ม reset ไม่ได้

อาการมันจะสุ่มอะครับ ไม่ได้เป็นตลอด เมื่อก่อนเป็นตอนเล่นเกม ล่าสุดโหลดเกมในสตรีมเปิดเวปทิ้งไว้ พอไปเข้าห้องน้ำแล้วกลับมามันก็ค้างแบบในคลิปเลยครับ ทำไรไม่ได้เลย ขอคำแนะนำว่าลักษณะนี้ควรเช็คที่อะไรก่อนครับ ที่คิดไว้มี psu hd ram

เสป็ค

os windows 10 แท้

cpu i5 6400

vga ZOTAC GTX 980

mb gigabyte h170 gaming 3

RAM 16 GB

PSU scythe strong 700w

แปลกดีไม่เคยเจอครับ ขนาดปิดแบบกายภาพยังไม่ปิดให้

Comment

คือมีงบอยู่ 8000 บาท เปลี่ยนได่ 2 ตัว แต่ไม่รู้จะแทงที่อะไร กะเปลี่ยน mb กับ psu ไม่รู้เกี่ยวมั้ยอะครับ

ตอนปกติไม่ค้างกดปุ่ม reset ได้นะครับ แต่พอค้างแล้วกดไม่ได้ ต้อง hard reset เลยครับ
      Last edited by Sax11; 1 Mar 2017, 23:58:26.

Comment

ใครทราบวิธีแก้ บอกด้วยนะครับ

Comment

คอมพ์ค้างผมกดปุ่มพาวเวอแช่จนดับ ไม่เคยกดเลยปุ่มรีเซ็ต

ถ้าไม่ตอบสนองต่อปุ่มรีเซ็ต = ก็ MB อ่ะเด่ะ

ลองดูไฟใน BIOS หน่อยว่าแต่ละ v ค่าเหมาะสมอยู่ใหม

Comment

คิดว่าปกตินะครับ

Comment

Working...
            X