Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้การ์ดเสียงใหม่ครับช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้การ์ดเสียงใหม่ครับช่วยแนะนำทีครับ

สวัสดีครับพอดีเห็นพี่ท่านหลายๆท่านเล่นการ์ดเสียงแทนออนบอร์ดกันมาก
    ผมเลยอยากลองใช้การ์ดเสียงบ้าง เสียงคงจะดีกว่าออนบอร์ดมากๆเลย
    เครื่องผม acer Aspire SA80 (หลายท่านคงเคยเห็นผมโมมันเเล้วครับ อิอิ)
    P4 3.06-3.07 Ghz ครับ
    การ์ดเสียงออนบอร์ด Realtac AC97 ครับ
    ลำโพงกากๆ GXL -GL3188 ครับเป็น 2.1 ครับ
    ท่านทั้งหลายช่วยแนะนำการ์ดเสียงเจ๋งๆซักตัวครับ เน้นฟังเพลงกับดูหนังครับ
    ราคาไม่เกิน 2000 (ถูกไปมั้ย) ผมจะให้ท่านพ่อไปซื้อแถวตึกคอมพัทยาครับ
    ออนเอ้มก้อได้ครับ change--007@hotmail.com

ไม่มีใครมาตอบเลยหรอเนี่ย

Comment

Originally posted by Change View Post
      ไม่มีใครมาตอบเลยหรอเนี่ย
      ก็รอหน่อยซิมันยังเช้าอยู่เลย
      งบแค่นี้ก็หา Audigy 2 ZS แหละครับ ดีกว่าออนบอร์ดแบบมากมายก่ายกองแล้วไม่ว่าจะฟังเพลงหรือเล่นเกมส์

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
        ก็รอหน่อยซิมันยังเช้าอยู่เลย
        งบแค่นี้ก็หา Audigy 2 ZS แหละครับ ดีกว่าออนบอร์ดแบบมากมายก่ายกองแล้วไม่ว่าจะฟังเพลงหรือเล่นเกมส์
        โทษคร้าบบ

แล้ว Audigy 2 ZS มันดียังไงครับอยากอ่านรีวิวจัง

Comment

แล้วเราจะรุ้ได้ไงครับว่า สลอต PCI ของเราเป็นเวอร์ชั่นอะไรครับ

Comment

xonar d1 / 2zs มือ2 แจ่มหมด แล้วแต่ชอบเลยจ้า

Comment

ผมสงสัยว่าเมื่อเราใช้การ์ดเสียงแทนออนบอร์ด ฟังเพลงเอ็มพีสามธรรมดาแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดป่าวครับ

Comment

แตกต่างอ่ะ ต่างแน่ค่ะ จินตนาการเอาก่อนว่า เสียงที่ว่าดีกว่าที่ฟังอยู่ มันเป็นแบบไหน หรืออยากได้แบบไหน เช่น ชัดก่วา ใสกว่า หนักกว่า แล้วค่อยมอง SoundCard ว่าจะเอาแบบไหน งบ 2000 มีให้เลือกไม่กี่ตัวหรอกค่ะ แต่ถ้ามือ 2 เยอะอยู่เหมือนกัน ลองมองๆแถวนี้ดู อ่านรีวิวการ์ดจากหลายๆท่านที่เขียนไว้ สงสัยค่อยโพสถาม อยากได้ของชอบต้องทำการบ้านเยอะๆ ถ้าเราไม่มีข้อมูลเลยใครบอกอะไรก็ต้องเชื่อ จิงมั้ย....

Comment

Originally posted by mmilin View Post
                  แตกต่างอ่ะ ต่างแน่ค่ะ จินตนาการเอาก่อนว่า เสียงที่ว่าดีกว่าที่ฟังอยู่ มันเป็นแบบไหน หรืออยากได้แบบไหน เช่น ชัดก่วา ใสกว่า หนักกว่า แล้วค่อยมอง SoundCard ว่าจะเอาแบบไหน งบ 2000 มีให้เลือกไม่กี่ตัวหรอกค่ะ แต่ถ้ามือ 2 เยอะอยู่เหมือนกัน ลองมองๆแถวนี้ดู อ่านรีวิวการ์ดจากหลายๆท่านที่เขียนไว้ สงสัยค่อยโพสถาม อยากได้ของชอบต้องทำการบ้านเยอะๆ ถ้าเราไม่มีข้อมูลเลยใครบอกอะไรก็ต้องเชื่อ จิงมั้ย....
                  มีพี่เลี้ยงดีๆอย่างนี้คอยแนะนำก็ค่อยดีหน่อย คลำหาเอาเอง ไม่เข้าป่า ก็ออกทะเล
                  ไม่ว่าไปใหนเปลืองสตังส์ทั้งนั้น

Comment

แนะนำให้ใจเย็นๆค่อยๆหาข้อมูล และสอบถามครับ

มีเพื่อนจะหาซาวน์การ์ดมาลองเล่นเหมือนกัน มันเคยใช้แต่ออนบอร์ด

เอะอะๆ จะซื้ออย่างเดียวเลย ต้องคอยปรามมันให้มันใจเย็นๆค่อยๆหาข้อมูล ว่าตัวไหนน่าจะใช่แนวที่ชอบ

....ส่วนถามว่า sound card ต่างจากออนบอร์ดมากไหม...มากครับ!

ถ้าไม่เคยฟังจากซาวน์การ์ดก็ไม่เท่าไรหรอก แต่ถ้าได้ฟังซาวน์การ์ดแล้วจะไม่ทนฟังออนบอร์ดอีก

Comment

Originally posted by mmilin View Post
                      ขอบคุณครับ ผมชอบแบบใสๆอ่ะครับ เบสนุ่มๆ ครับ สงสัยงบสองพันไม่พอซะแล้ว อิอิ
                      ราคาการ์ดเสียงส่วนใหญ่ประมาณเท่าไรครับ

Originally posted by noomkorat View Post
                      มีพี่เลี้ยงดีๆอย่างนี้คอยแนะนำก็ค่อยดีหน่อย คลำหาเอาเอง ไม่เข้าป่า ก็ออกทะเล
                      ไม่ว่าไปใหนเปลืองสตังส์ทั้งนั้น
                      ขอบคุณคร้าบบบ
                      Originally posted by Anubizy_GOLD View Post
                      แนะนำให้ใจเย็นๆค่อยๆหาข้อมูล และสอบถามครับ

มีเพื่อนจะหาซาวน์การ์ดมาลองเล่นเหมือนกัน มันเคยใช้แต่ออนบอร์ด

เอะอะๆ จะซื้ออย่างเดียวเลย ต้องคอยปรามมันให้มันใจเย็นๆค่อยๆหาข้อมูล ว่าตัวไหนน่าจะใช่แนวที่ชอบ

....ส่วนถามว่า sound card ต่างจากออนบอร์ดมากไหม...มากครับ!

ถ้าไม่เคยฟังจากซาวน์การ์ดก็ไม่เท่าไรหรอก แต่ถ้าได้ฟังซาวน์การ์ดแล้วจะไม่ทนฟังออนบอร์ดอีก
                      ชักจะสนุกแล้วซิครับ 55 หรือว่าจะทดฟังออนบอร์ดไปเลย เหอๆ
                      อีกเรื่องนึงครับ มาตรฐาน PCI ที่เค้าใช้กันหน่ะครับเค้าเรียกว่าอะไรหรอครับ
                      แล้วเราจะดูยังไงว่าสลอทเรารุ่นอ่ะไรครับ

Comment

ใช่คับ ใจเย็นๆ ค่อยๆศึกษาแล้วก็ค่อยๆอับเกรดไปทีละอย่างไปคับ

เห็นจากสเปก จขกท. แล้วลำโพงที่ใช้อยู่ชอบแล้วรึยังคับ?

ผมคิดว่างบเท่านี้เปลี่ยนลำโพงก่อนก็ดีนะคับ

แล้วก็ค่อยหา Soundcard หาแถวนี้ถูกๆ 400-500 บาท เสียงก็ดีกว่า Onboard เยอะแล้วคับ

Comment

Originally posted by sierra View Post
                          ใช่คับ ใจเย็นๆ ค่อยๆศึกษาแล้วก็ค่อยๆอับเกรดไปทีละอย่างไปคับ

เห็นจากสเปก จขกท. แล้วลำโพงที่ใช้อยู่ชอบแล้วรึยังคับ?

ผมคิดว่างบเท่านี้เปลี่ยนลำโพงก่อนก็ดีนะคับ

แล้วก็ค่อยหา Soundcard หาแถวนี้ถูกๆ 400-500 บาท เสียงก็ดีกว่า Onboard เยอะแล้วคับ
                          ลำโพงผมเพิ่งเปลี่ยนไปเองนะครับ
                          ลำโพงนี้ผมพอใจแล้วครับผม

Comment

PCI 2.0+ ดูง่ายๆคือบอร์ดที่ มีแต่พอร์ต PCI ล้วนๆ (PCI1.1 จะมี บัส ISA รุ่นเก่าๆอยู่ด้วยค่ะ) ถ้าทางเทคนิคก็คือ PCI2.0+ จะมี PCI Delay Transection (คือการรอ การ์ดที่เสียบอยู่ให้ทำงานให้เส็ดก่อนที่จะไปสั่ง การ์ดตัวอื่น) ถ้าบอร์ดคุณมีบัสแค่ PCIex PCIex16 AGP PCI โดยที่ไม่มีบัส ISA มั่นใจได้เลยค่ะว่า รับกะ SoundCard แน่ๆ
                            แล้วก็อย่าได้คิดไปซื้อการ์ดใหม่ยี่ห้อ Creative รุ่น Value ที่ราคาไม่ถึงพันหรือพันต้นๆ หรือ X-Fi Xtheme Audio ราคาไม่ถึง 3000 เป็นอันขาด เพราะมันคือ Sound Card on board ที่ on card อิอิ

แนะนำเริ่มต้น Live! CT4XXX มือสองจากห้องข้างๆ ราคาใกล้ 500 เท่านั้นเองค่ะ หาเอานะ ขอให้โชคดี

Comment

แล้วของผม PCI อะไรครับ

ใส่การ์ดอะไรได้บ้าง
                              ขอเป็นรุ่นนะครับ (เรื่องมากไปป่าว ขอโทษนะครับผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย)
                              เพราะว่าพี่ๆใช้ชื่อย่อผมไม่รู้จักเลยครับ ผมจะลองเช็คราคาดูนะครับ

Comment

Working...
                              X