overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 6 FirstFirst 123456 LastLast
Results 21 to 40 of 109

Quote Originally Posted by chivas01 View Post
    ดีเลยครับ ว่าแต่จะเปิด Verify เมื่อไรอยากจะให้มีอีเมลล์แจ้งด้วย บางทีช่วงที่เปิด Verify เป็นช่วงที่ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดก็มีครับ
    เห็นด้วยครับ

เมื่อกี้ผมพิมพ์ตกไป ส่งแจ้งสมาชิกทาง "อีเมล" และ "PM" เมื่อมีกำหนดการอย่างเป็นทางการออกมาเมื่อไหร่

Super Moderator

เรื่อง Verify ป๋มขอแสดงความเห็นช่วยอีกแรง

ที่ทางเว็บเลือกใช้วิธีนี้เพราะ ต้องการให้เห็นหน้าตัวจริงเลย หน้าจริง เสียงจริง ชื่อจริง บัตรประชาชนจริง สมุดบัญชีจริง ตรงกันทุกอย่าง ถึงจะเรียกว่ายืนยันตนจริงๆ

ส่งเอกสารแบบเดิมๆมันก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะอาจจะมีทั้งตัดต่อ ปลอมแปลง สวมรอย ได้ ฯลฯ

อนึ่งเคยพิมพ์ไว้หลายรอบแล้ว
    Last edited by V-FrIeNd; 5 Mar 2017 at 15:01:33.

OverclockZone Member Putrpong's Avatar
    กรุงเทพ-นนทบุรี-สระแก้ว

เยี่ยม

newutd007's Avatar
    chiangmai/thailand

ลงทะเบียนไปแล้ว รอบัตรสมาชิกมาหลายปีแล้วครับ 555 หรือมันไม่มีหว่า

เห็นด้วยกับการทำ Verify Member แบบรับทำแบบเจอตัวจริงกันแบบนี้ครับ เป็นการทำที่สามารถยืนยันตัวตนได้ดีที่สุดแล้ว
    ผมเชื่อว่าคงมี user หลายๆท่านสนใจสมัคร
    แต่! การเดินสายรับทำแบบนี้มันก็จะมีข้อจำกัดหลักๆอยู่ ก็คือเรื่องเวลา
    จังหวัดที่ทีมงานเดินทางไป ไม่ครบทั้งประเทศ ซึ่งเป็นไปได้ยากมากๆที่จะไปครบ
    และกว่าจะไปครบทุกจังหวัดอาจใช้เวลาเป็นปีๆ ซึ่งการที่จะทำได้ครบทุกคนนั้นแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
    นี่ยังไม่รวม user ใหม่ๆที่สมัครเข้ามาหรือ user ที่อยู่ต่างประเทศอีก

ซึ่งผมคิดว่า Verify Member ปัจจุบันนี้คงมีไม่ถึง 10% ของ user ทั้งหมดบนเว็บหรืออาจจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ ซึ่งเป็นอัตราส่วนที่น้อยมากๆ
    ฉะนั้นเมื่อเรารู้ถึงข้อจำกัดนี้แล้ว ผมขอเสนอวิธีการแก้ปัญหาดังนี้คือ
    - มี office ประจำ ที่ กทม ให้คนที่อยากทำ นำเอกสารเตรียมไปเดินไปสมัครได้เอง วัน เวลา ก็แล้วแต่ทีมงานจัดสรร
    - สำหรับต่างจังหวัด รับสมัครตัวแทนอาสาทำงานด้านนี้ตามจังหวัดต่างๆ เท่าที่จะเป็นไปได้
    โดยทีมงาน OCZ กำหนดเกณฑ์การเป็นตัวแทนขึ้นมา อาจจะมีการนัดมาประชุมกันที่ Head office ก่อนแล้วกระจายงานกันไป

ที่นี้มาพูดถึงเรื่องการโกงกันบ้าง
    จริงๆแล้วการแก้ปัญหาการโกง ไม่ได้มีแค่การทำ Verify Member อย่างเดียว มันยังมีวิธีอีกเยอะแยะมากมาย
    โดยวิธีที่ผมจะขอเสนอคือ
    การลงทะเบียนด้วย "เบอร์โทรศัพท์" (คนละส่วนกับ Verify Member นะครับ)
    ปัจจุบันนี้รัฐบาลบังคับให้ผู้ที่เปิดเบอร์ใหม่ จำเป็นต้องลงทะเบียน Sim card ด้วยบัตรประชาชน และจำเป็นต้องไปที่ศูนย์บริการของค่ายต่างๆด้วยตนเองเพื่อทำการลงทะเบียน
    เว็บ OCZ สามารถนำจุดนี้มาประยุกต์ใช้ได้ โดยเพิ่มระบบสม้ครสมาชิกด้วยเบอร์โทรศัพท์ ด้วยการส่ง OTP
    หากเกิดการโกง เราสามารถตรวจสอบชื่อเจ้าของเบอร์ได้โดยการนำใบแจ้งความไปติดต่อที่ศูนย์บริการค่ายโทรศัพท์ต่างๆ

สำหรับข้อกำหนดของการยืนยันตนด้วยเบอร์โทรศัพท์มีดังนี้
    - 1 เบอร์สามารถใช้ได้ 1 user เท่านั้น (สามารถป้องกันการนำเบอร์เดิมมาใช้กับ user ใหม่ได้)
    - User สมัครใหม่ ต้อง Activate account ผ่านเบอร์โทรศัพท์และ Email
    - User เก่า ก็จำเป็น Activate เบอร์โทรศัพท์ (ทีมงานกำหนดเส้นตายล่วงหน้า 2-3 เดือน อาจมีการ disable account ไปจนกว่าจะมีการยืนยันเบอร์โทรศัพท์)

สุดท้ายนี้ผมอยากให้ทีมงานสังเกตอะไรซักนิดเกี่ยวกับเว็บ VS facebook
    ปัจจุบันผมที่ว่าทุกท่านคงเคยเล่น facebook และการขายของบน facebook หรือ Social อื่นๆมันมีความรวดเร็วเป็นอย่างมาก เพราะโพสปุ๊บ เห็นเลยทันที ติดต่อกับผู้ขายโดยตรงอย่างรวดเร็ว
    จนทุกวันนี้ผมได้ของมือ 2 ดีๆจากกลุ่มเฟสเยอะมาก หลายๆท่านขายในเฟสออกก่อนที่จะมาลงขายบนบอร์ดซะอีก หรือหลายๆคนตอนนี้เลิกใช้เว็บบอร์ดไปแล้ว เพราะมันติดต่อกันได้ช้า ต้องนั่ง refresh
    แต่! ข้อดีของเว็บบอร์ดขายของมีอย่างเดียวที่ชนะกลุ่ม facebook ได้และถือเป็นข้อดีที่ดีมากๆซะด้วย ก็คือเรื่องความปลอดภัย จากการยืนยันตนนั่นเอง

สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นมาข้างต้น เป็นแค่ไอเดียเล็กๆส่วนนึงเท่านั้น
    ผมจึงอยากให้ทีมงาน รวมทั้งทุกท่านช่วยกันออกไอเดียในทางสร้างสรร งดดราม่า ช่วยกันทำให้ข้อดีข้อนี้มันเป็นมาตรฐานที่แข็งแกร่งขึ้นมา ก่อนที่ทุกอย่างจะสายไป

ขอบคุณครับ

eak25's Avatar
    เซ็นทรัลพระราม2

BirThbi2th's Avatar

ผมอยู่ แสมดำ ยังขี่มอไซไปทำ verify ที่ office จังหวัดนนท์ ไปกลับ เกือบ 100 กิโล

OverclockZone Member

บ้านผม อยุ่ ไกล้ store ocz

สามารถนำ หลัก ฐาน ไป สมัคร เอง store ocz ได้เลย ไหม คับ

Administrator

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคับ ทางทีมงานจะนำไปพิจราณาความเป็นไปได้ และหาทางปรับปรุง แก้ไขปัญหาต่างๆโดยเร็วคับ

ส่วนสมาชิกที่อยู่ ก.ท.ม. อดใจรอนิดนึงคับ ทีมงานกำลังหาสถานที่จัดมิตติ้งอยู่ ถ้ามิตติ้งครั้งนี้ประสบความสำเร็จ รับรองมีจัดกันบ่อยๆคับ และสามารถมาลงทะเบียน Verify Member ได้ในงานเลยคับ

OverclockZone Member okung620's Avatar
    สำนักเทศกิจ ข.ธนบุรี กทม.

Quote Originally Posted by huano View Post
    เห็นด้วยกับการทำ Verify Member แบบรับทำแบบเจอตัวจริงกันแบบนี้ครับ เป็นการทำที่สามารถยืนยันตัวตนได้ดีที่สุดแล้ว
    ผมเชื่อว่าคงมี user หลายๆท่านสนใจสมัคร
    แต่! การเดินสายรับทำแบบนี้มันก็จะมีข้อจำกัดหลักๆอยู่ ก็คือเรื่องเวลา
    จังหวัดที่ทีมงานเดินทางไป ไม่ครบทั้งประเทศ ซึ่งเป็นไปได้ยากมากๆที่จะไปครบ
    และกว่าจะไปครบทุกจังหวัดอาจใช้เวลาเป็นปีๆ ซึ่งการที่จะทำได้ครบทุกคนนั้นแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
    นี่ยังไม่รวม user ใหม่ๆที่สมัครเข้ามาหรือ user ที่อยู่ต่างประเทศอีก

ซึ่งผมคิดว่า Verify Member ปัจจุบันนี้คงมีไม่ถึง 10% ของ user ทั้งหมดบนเว็บหรืออาจจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ ซึ่งเป็นอัตราส่วนที่น้อยมากๆ
    ฉะนั้นเมื่อเรารู้ถึงข้อจำกัดนี้แล้ว ผมขอเสนอวิธีการแก้ปัญหาดังนี้คือ
    - มี office ประจำ ที่ กทม ให้คนที่อยากทำ นำเอกสารเตรียมไปเดินไปสมัครได้เอง วัน เวลา ก็แล้วแต่ทีมงานจัดสรร
    - สำหรับต่างจังหวัด รับสมัครตัวแทนอาสาทำงานด้านนี้ตามจังหวัดต่างๆ เท่าที่จะเป็นไปได้
    โดยทีมงาน OCZ กำหนดเกณฑ์การเป็นตัวแทนขึ้นมา อาจจะมีการนัดมาประชุมกันที่ Head office ก่อนแล้วกระจายงานกันไป

ที่นี้มาพูดถึงเรื่องการโกงกันบ้าง
    จริงๆแล้วการแก้ปัญหาการโกง ไม่ได้มีแค่การทำ Verify Member อย่างเดียว มันยังมีวิธีอีกเยอะแยะมากมาย
    โดยวิธีที่ผมจะขอเสนอคือ
    การลงทะเบียนด้วย "เบอร์โทรศัพท์" (คนละส่วนกับ Verify Member นะครับ)
    ปัจจุบันนี้รัฐบาลบังคับให้ผู้ที่เปิดเบอร์ใหม่ จำเป็นต้องลงทะเบียน Sim card ด้วยบัตรประชาชน และจำเป็นต้องไปที่ศูนย์บริการของค่ายต่างๆด้วยตนเองเพื่อทำการลงทะเบียน
    เว็บ OCZ สามารถนำจุดนี้มาประยุกต์ใช้ได้ โดยเพิ่มระบบสม้ครสมาชิกด้วยเบอร์โทรศัพท์ ด้วยการส่ง OTP
    หากเกิดการโกง เราสามารถตรวจสอบชื่อเจ้าของเบอร์ได้โดยการนำใบแจ้งความไปติดต่อที่ศูนย์บริการค่ายโทรศัพท์ต่างๆ

สำหรับข้อกำหนดของการยืนยันตนด้วยเบอร์โทรศัพท์มีดังนี้
    - 1 เบอร์สามารถใช้ได้ 1 user เท่านั้น (สามารถป้องกันการนำเบอร์เดิมมาใช้กับ user ใหม่ได้)
    - User สมัครใหม่ ต้อง Activate account ผ่านเบอร์โทรศัพท์และ Email
    - User เก่า ก็จำเป็น Activate เบอร์โทรศัพท์ (ทีมงานกำหนดเส้นตายล่วงหน้า 2-3 เดือน อาจมีการ disable account ไปจนกว่าจะมีการยืนยันเบอร์โทรศัพท์)

สุดท้ายนี้ผมอยากให้ทีมงานสังเกตอะไรซักนิดเกี่ยวกับเว็บ VS facebook
    ปัจจุบันผมที่ว่าทุกท่านคงเคยเล่น facebook และการขายของบน facebook หรือ Social อื่นๆมันมีความรวดเร็วเป็นอย่างมาก เพราะโพสปุ๊บ เห็นเลยทันที ติดต่อกับผู้ขายโดยตรงอย่างรวดเร็ว
    จนทุกวันนี้ผมได้ของมือ 2 ดีๆจากกลุ่มเฟสเยอะมาก หลายๆท่านขายในเฟสออกก่อนที่จะมาลงขายบนบอร์ดซะอีก หรือหลายๆคนตอนนี้เลิกใช้เว็บบอร์ดไปแล้ว เพราะมันติดต่อกันได้ช้า ต้องนั่ง refresh
    แต่! ข้อดีของเว็บบอร์ดขายของมีอย่างเดียวที่ชนะกลุ่ม facebook ได้และถือเป็นข้อดีที่ดีมากๆซะด้วย ก็คือเรื่องความปลอดภัย จากการยืนยันตนนั่นเอง

สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นมาข้างต้น เป็นแค่ไอเดียเล็กๆส่วนนึงเท่านั้น
    ผมจึงอยากให้ทีมงาน รวมทั้งทุกท่านช่วยกันออกไอเดียในทางสร้างสรร งดดราม่า ช่วยกันทำให้ข้อดีข้อนี้มันเป็นมาตรฐานที่แข็งแกร่งขึ้นมา ก่อนที่ทุกอย่างจะสายไป

ขอบคุณครับ
    ผมเองก็ Verity Member เก่า
    เห็นด้วยกับระบบยืนยันตัวตนของ ID นั้นๆ ทาง OTP/SMS ครับ จะทางไหนก็ได้
    หรือไม่ก็ทำแบบ lnwshop บัตรประชาชน+เลขที่บัญชีส่งให้ต้องตรงกัน คนอื่นสามารถกดเข้ามาดูเลขบัญชีได้เลย ว่าตรงกับที่โพสรึเปล่า
    หรือทำแบบอควาคลับ.เน็ท ถ่ายรูปตัวเองคู่กับบัครประชาชนชัดๆ ไม่ชัดไม่ให้ผ่านส่งมาให้ทางแอดมินพร้อมรูปสมุดบัญชี+บัตรประชาชน

มันมีหลายทางน่ะครับแต่การทำ Verify นี่เอาจริงๆ คือลำบากทั้งคนรอทำ ทั้งทีมงาน มันยากที่จะสำเร็จ แล้วไหนจะสมาชิกใหม่ที่รอทำอีก สุดท้ายไม่พ้นปัญหาเรื้อรังต้องวนไปจังหวัดละกี่รอบถึงจะครบ? เหนื่อยตายพอดี . . . คิดหาวิธีอื่นที่ดีกว่าครับ

!!!!คำเตือน !!! แข็งเปล่า's Avatar
    พุทธมณฑลสาย2-3 O8I-82I-8849 (AIS) LINE : section-a

ตอนนี้มิจฉาชีพเยอะ ทุกเวป ทุกบอร์ด
    หน้าเดิมๆ บัญชีเดิมๆ หากินวนเวียนอยู่

หลอกขายของถูกๆ เพราะรู้ว่าคนต้องรีบแย่งซื้อ แย่งโอน
    ที่เห็นๆ คนเดียวกัน มีเป็นสิบยูสเซอร์ สมัครตั้งแต่2010-2017
    เวลาจะไปรับเองกับมือ ก็อ้างว่า ไม่ว่าง ไม่สะดวก อยู่ ตจว.

แนะให้คนที่คิดจะค้าขายประจำในเวปนี้ ลงทะเบียน Verify Member
    ทำประวัติซื้อ-ขาย-ลงเลขที่ส่ง ปณ.ไว้เป็นเครคิต

ข้อแนะนำสำหรับ ยูสเซอร์ใหม่ที่ยัง ไม่ได้ลงทะเบียน Verify Member
    1.ควรสร้างเครดิตก่อน ควรจะลงบัตร บปช+บัญชีธนาคารที่มีชื่อเดียวกัน จะทำให้ขายง่ายขึ้น
    (ลงชื่อยูสเซอร์+ขีดคร่อมว่า"ใช้ซื้อ-ขายใน OVERCLOCKZONE เท่านั้น")
    2.เมื่อส่งของทาง ปณ.แล้วให้ลง เลขที่ส่ง วัน-เวลาส่ง นำมาใช้เป็นเครดิตครั้งต่อไปด้วย

****ช่วงนี้มิจฉาชีพหน้าเดิมๆ วนเวียนมาหากินในเวปนี้อยู่ แถมคนเดียวมีหลายยูสเซอร์ หลายร่างทรง
    (ทำให้ยูสเซอร์ใหม่ๆ ที่ค้าขายสุจริตเสียหายไปด้วย ช่วยร่วมมือกันป้องกันหน่อยครับ)

OverclockZone Member

ดีครับ แล้วเรืองสมาชิกลงทะเบียนมา ตจว บ้างก็ดี

OverclockZone Member dnai4743's Avatar
    ใต้สุดสยาม-ร้าน Internet ++ขับ AVEO MT SS TurboCharge++

เคยหัวเขียว จะ verify มั่ง แต่ต้องไปด้วยตนเอง ไม่มีเวลา ยากกว่าเดิมแฮะ

OverclockZone Member jakkritw's Avatar

เห็นด้วยครับ ถือเป็นการพัฒนา
    มีปัญหาก็ แก้ไขกันไปครับ
    อาจจะไม่สะดวก กับหลายๆคน
    ดีกว่าไม่ทำไรเลย

beer_rs's Avatar
    Nakhonratchasima-ร.ส.101-บางกะปิ-หนองจอก

เห็นด้วยครับ

OverclockZone Member tooklook's Avatar

block ip หรือ mac address ไปเลยจบ

noyi2511's Avatar
    สายไหม 79 กรุงเทพฯ

การทำ Verify Member ในแต่ละจังหวัด มียอดคนสมัครไม่น่าเยอะ เห็นใจทีมงานครับ ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า
    ขนาดในกทม. ยังแค่สองสามร้อยคน
    ก็อยากให้เพื่อนสมาชิกเสียสละเวลามาทำกันเยอะๆ ครับ เมื่อมีจำนวนมากพอ ก็จะเห็นแตกต่างระหว่างคนที่ลงทะเบียน กับไม่ลง ทำให้คนซื้อตัดสินใจง่าย
    และอาจกำหนดให้คนที่ลงทะเบียนขายได้เท่านั้น (อันนี้อาจแรงไป โทษที)

อยากให้ทีมงานที่ออฟฟิศในกรุงเทพ รับสมัครลงทะเบียน Verify Member ได้ทุกวัน เผื่อเพื่อนสมาชิกขึ้นมาเที่ยวกรุงเทพฯก็แวะไปทำได้ (หรือเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ก็ได้)

อีกอย่างนะครับ ประวัติการขายของใหม่ ๆ ทำไมมันไม่ขึ้นอ่ะครับมันอยู่แค่เดือนธันวาคม ปีที่แล้ว ( Find latest started threads )
    Last edited by noyi2511; 5 Mar 2017 at 21:18:02.

OverclockZone Member tripobxe's Avatar

เสนอแนะให้ทางoczทำประเภทแบบมีบัญชีกลางเป็นทางเลือกสำหรับผู้ซื้อก็ดีนะครับ
    บางท่านมาหาของ ไม่ค่อยเข้าเวป บางทีเจอผู้ขายที่ทักมาทาง ไลน์ หรือ โทรศัพท์
    แล้วอยากได้ของเร็วและถูก ทำให้เสร็จโจร[รีบโอนเพราะโจรอ้างว่ามีหลายคิวสนใจ
    เหมือนกัน] ขอเสนอแนะเป็นทางเลือกอีกแบบนึงนะครับ อาจมีค่าใช้จ่าย ก็ให้ผู้ซื้อรับ
    ผิดชอบไปครับ หลายๆเวปก็ใช้วิธีการแบบนี้ ผมว่าเป็นทางเลือกอีกอย่างนึงครับ

attapon939's Avatar

ผมว่าเดี๋ยวนี้มันแปลกๆ
    ผมยูสเก่าแถมหัวเขียว ขายhdd wd black1tbมีประกัน แถมถูกกว่าชาวบ้านเขา
    โดนยูสใหม่ขอหลักฐาน ผมก็อึ้งไปสิ นี่ผมหลักฐานไม่พอหรือเขาต้องการอะไร ???
    ผมนี่ขายคนอื่นเลย อิอิ

OverclockZone Member ounmail's Avatar

ไม่ได้เข้ามานาน ขอเอาใจช่วย admin ทุกท่านนะครับ ^^

Page 2 of 6 FirstFirst 123456 LastLast

Bookmarks

Bookmarks