Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่ม Block User ที่โดนร้องเรียน **ใครที่โดนโกงและมีหลักฐาน+ใบแจ้งความโพสได้เลยคับ**

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

dun

Comment

Comment

บัตรแข็งหาย สั่งทำใหม่ได้มั้ยครับ มีค่าใช้จ่ายเท่าใหร่

Comment

บอกตรงๆ "ยืนยันตนโอเวอร์คล็อกโซน" ของพวกเราเนี่ยผมว่าไปทั่วประเทศมากกว่านิทรรศการงานโชว์ต่างๆอีกนะครับ พวก งานหนังสือ, งานเกมโชว์, มอเตอร์โชว์ กี่ชาติก็จัดแค่กรุงเทพฯและปริมณฑล

แต่ยืนยันตนการเป็นสมาชิกเนี่ยผมเห็นไปหลายจังหวัดนะ ถ้าจำไม่ผิด ภาคอีสานก็ ขอนแก่น, อุดรฯ, อุบลฯ ซึ่งเป็นจังหวัดหัวเมือง ภาคอื่นขออภัยจำไม่ได้แต่ก็ไปจังหวัดหลักๆเช่นกัน

ผมเองอยู่ร้อยเอ็ดเมื่อ 2-3ปีก่อนก็ไปยื่นที่จังหวัดนนฯ ณ ศูนย์บัญชาการของ OCZ เพราะใกล้บ้านทางโน้น นั่งทัวร์ไปลงถึงเช้ามืดก็เข้าบ้านพักเล็กน้อยสายๆนั่งมอเตอร์ไซค์ไปลงทะเบียน10บาท

เข้าใจนะว่าอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกมากๆ ทั้งทีมงานที่จะออกไปรับ และ สมาชิกที่จะเดินทางมาลงทะเบียน แต่ถ้ารู้กำหนดการลงทะเบียนล่วงหน้าน่าจะอำนวนความสะดวกให้กับคนที่อยากลงทะเบียนใหม่และครั้งต่อๆไป เพราะบางท่านอาจจะพลาดกระทู้ที่ประกาศรับลงทะเบียนรอบใหม่ไป

แนะนะทีมงานว่าหากมีกำหนดการลงทะเบียนครั้งใหม่และต่อๆไป "ส่งแจ้งถึงสมาชิกทุกคนในบอร์ดเป็น PM ไปเลย ถึงสมาชิกทุกคนแน่นอน(ถ้ากล่องข้อความไม่เต็ม)" ยังไงก็ได้รับแน่นอน

Comment

Originally posted by OCZ View Post
            การ Verify Member โดยการส่งเอกสาร จริงๆทางทีมงานสบายนะคับ นั่งเฉยๆรอรับเอกสาร

แต่...!!! ถ้าเอกสารเป็นของปลอม ตัดต่อ Retouch มา จะตรวจสอบยังไงคับ

จริง เดี่ยวนี้ตัดต่อทางคอมนี่ง่ายมาก เนียนด้วย

ที่ทีมงานต้องออกไปรับเอกสารตามต่างจังหวัด เพราะต้องการตรวจเอกสารตัวจริงคับ เก็บสำเนา พร้อมถ่ายรูป User ตัวเป็นๆ

อย่างน้อย เวลามีปัญหา ก็ยังสามารถนำรูปถ่ายตัวจริงออกมาใช้เป็นหลักฐานได้

ทุกครั้งที่ทีมงานเดินทางไปรับ Verify Member ตามต่างจังหวัด ทีมงานไม่เคยขอเรียกเก็บค่าใช้จ่ายจากเพื่อนสมาชิกเลยแม้แต่บาทเดียวนะคับ

ไม่มีสปอนเซอร์ ใช้เงินส่วนตัวล้วนๆ ใจอยากวิ่งไปรับ Verify Member ทั่วประเทศนะคับ อยากให้ OCZ ปลอดการโกงคับ

เร็วๆนี้อาจจะมีการเปิดรับ Verify Member ตามต่างจังหวัดอีกคับ แต่อาจจะขอความร่วมมือจากเพื่อนสมาชิกที่มาลงทะเบียนให้ช่วยทำบัตรแข็ง เพื่อเป็นการลดค่าใช้จ่ายในการเดินทางคับ

ส่วนเรื่องส่งส่งเอกสารออนไลน์ หรือทางไปรษณีย์ ขอตอบเลยนะคับว่าไม่ได้คับ

ขอบคุณคับ

OCZ
            จริง เดี๋ยวนี้ตัดต่อทางคอมเนียนด้วย ง่ายด้วย

Comment

Originally posted by chivas01 View Post
              ดีเลยครับ ว่าแต่จะเปิด Verify เมื่อไรอยากจะให้มีอีเมลล์แจ้งด้วย บางทีช่วงที่เปิด Verify เป็นช่วงที่ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดก็มีครับ
              เห็นด้วยครับ

เมื่อกี้ผมพิมพ์ตกไป ส่งแจ้งสมาชิกทาง "อีเมล" และ "PM" เมื่อมีกำหนดการอย่างเป็นทางการออกมาเมื่อไหร่

Comment

เรื่อง Verify ป๋มขอแสดงความเห็นช่วยอีกแรง

ที่ทางเว็บเลือกใช้วิธีนี้เพราะ ต้องการให้เห็นหน้าตัวจริงเลย หน้าจริง เสียงจริง ชื่อจริง บัตรประชาชนจริง สมุดบัญชีจริง ตรงกันทุกอย่าง ถึงจะเรียกว่ายืนยันตนจริงๆ

ส่งเอกสารแบบเดิมๆมันก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะอาจจะมีทั้งตัดต่อ ปลอมแปลง สวมรอย ได้ ฯลฯ

อนึ่งเคยพิมพ์ไว้หลายรอบแล้ว
                Last edited by V-FrIeNd; 5 Mar 2017, 15:01:33.

Comment

เยี่ยม

Comment

ลงทะเบียนไปแล้ว รอบัตรสมาชิกมาหลายปีแล้วครับ 555 หรือมันไม่มีหว่า

Comment

เห็นด้วยกับการทำ Verify Member แบบรับทำแบบเจอตัวจริงกันแบบนี้ครับ เป็นการทำที่สามารถยืนยันตัวตนได้ดีที่สุดแล้ว
                      ผมเชื่อว่าคงมี user หลายๆท่านสนใจสมัคร
                      แต่! การเดินสายรับทำแบบนี้มันก็จะมีข้อจำกัดหลักๆอยู่ ก็คือเรื่องเวลา
                      จังหวัดที่ทีมงานเดินทางไป ไม่ครบทั้งประเทศ ซึ่งเป็นไปได้ยากมากๆที่จะไปครบ
                      และกว่าจะไปครบทุกจังหวัดอาจใช้เวลาเป็นปีๆ ซึ่งการที่จะทำได้ครบทุกคนนั้นแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
                      นี่ยังไม่รวม user ใหม่ๆที่สมัครเข้ามาหรือ user ที่อยู่ต่างประเทศอีก

ซึ่งผมคิดว่า Verify Member ปัจจุบันนี้คงมีไม่ถึง 10% ของ user ทั้งหมดบนเว็บหรืออาจจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ ซึ่งเป็นอัตราส่วนที่น้อยมากๆ
                      ฉะนั้นเมื่อเรารู้ถึงข้อจำกัดนี้แล้ว ผมขอเสนอวิธีการแก้ปัญหาดังนี้คือ
                      - มี office ประจำ ที่ กทม ให้คนที่อยากทำ นำเอกสารเตรียมไปเดินไปสมัครได้เอง วัน เวลา ก็แล้วแต่ทีมงานจัดสรร
                      - สำหรับต่างจังหวัด รับสมัครตัวแทนอาสาทำงานด้านนี้ตามจังหวัดต่างๆ เท่าที่จะเป็นไปได้
                      โดยทีมงาน OCZ กำหนดเกณฑ์การเป็นตัวแทนขึ้นมา อาจจะมีการนัดมาประชุมกันที่ Head office ก่อนแล้วกระจายงานกันไป

ที่นี้มาพูดถึงเรื่องการโกงกันบ้าง
                      จริงๆแล้วการแก้ปัญหาการโกง ไม่ได้มีแค่การทำ Verify Member อย่างเดียว มันยังมีวิธีอีกเยอะแยะมากมาย
                      โดยวิธีที่ผมจะขอเสนอคือ
                      การลงทะเบียนด้วย "เบอร์โทรศัพท์" (คนละส่วนกับ Verify Member นะครับ)
                      ปัจจุบันนี้รัฐบาลบังคับให้ผู้ที่เปิดเบอร์ใหม่ จำเป็นต้องลงทะเบียน Sim card ด้วยบัตรประชาชน และจำเป็นต้องไปที่ศูนย์บริการของค่ายต่างๆด้วยตนเองเพื่อทำการลงทะเบียน
                      เว็บ OCZ สามารถนำจุดนี้มาประยุกต์ใช้ได้ โดยเพิ่มระบบสม้ครสมาชิกด้วยเบอร์โทรศัพท์ ด้วยการส่ง OTP
                      หากเกิดการโกง เราสามารถตรวจสอบชื่อเจ้าของเบอร์ได้โดยการนำใบแจ้งความไปติดต่อที่ศูนย์บริการค่ายโทรศัพท์ต่างๆ

สำหรับข้อกำหนดของการยืนยันตนด้วยเบอร์โทรศัพท์มีดังนี้
                      - 1 เบอร์สามารถใช้ได้ 1 user เท่านั้น (สามารถป้องกันการนำเบอร์เดิมมาใช้กับ user ใหม่ได้)
                      - User สมัครใหม่ ต้อง Activate account ผ่านเบอร์โทรศัพท์และ Email
                      - User เก่า ก็จำเป็น Activate เบอร์โทรศัพท์ (ทีมงานกำหนดเส้นตายล่วงหน้า 2-3 เดือน อาจมีการ disable account ไปจนกว่าจะมีการยืนยันเบอร์โทรศัพท์)

สุดท้ายนี้ผมอยากให้ทีมงานสังเกตอะไรซักนิดเกี่ยวกับเว็บ VS facebook
                      ปัจจุบันผมที่ว่าทุกท่านคงเคยเล่น facebook และการขายของบน facebook หรือ Social อื่นๆมันมีความรวดเร็วเป็นอย่างมาก เพราะโพสปุ๊บ เห็นเลยทันที ติดต่อกับผู้ขายโดยตรงอย่างรวดเร็ว
                      จนทุกวันนี้ผมได้ของมือ 2 ดีๆจากกลุ่มเฟสเยอะมาก หลายๆท่านขายในเฟสออกก่อนที่จะมาลงขายบนบอร์ดซะอีก หรือหลายๆคนตอนนี้เลิกใช้เว็บบอร์ดไปแล้ว เพราะมันติดต่อกันได้ช้า ต้องนั่ง refresh
                      แต่! ข้อดีของเว็บบอร์ดขายของมีอย่างเดียวที่ชนะกลุ่ม facebook ได้และถือเป็นข้อดีที่ดีมากๆซะด้วย ก็คือเรื่องความปลอดภัย จากการยืนยันตนนั่นเอง

สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นมาข้างต้น เป็นแค่ไอเดียเล็กๆส่วนนึงเท่านั้น
                      ผมจึงอยากให้ทีมงาน รวมทั้งทุกท่านช่วยกันออกไอเดียในทางสร้างสรร งดดราม่า ช่วยกันทำให้ข้อดีข้อนี้มันเป็นมาตรฐานที่แข็งแกร่งขึ้นมา ก่อนที่ทุกอย่างจะสายไป

ขอบคุณครับ

Comment

Comment

ผมอยู่ แสมดำ ยังขี่มอไซไปทำ verify ที่ office จังหวัดนนท์ ไปกลับ เกือบ 100 กิโล

Comment

บ้านผม อยุ่ ไกล้ store ocz

สามารถนำ หลัก ฐาน ไป สมัคร เอง store ocz ได้เลย ไหม คับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคับ ทางทีมงานจะนำไปพิจราณาความเป็นไปได้ และหาทางปรับปรุง แก้ไขปัญหาต่างๆโดยเร็วคับ

ส่วนสมาชิกที่อยู่ ก.ท.ม. อดใจรอนิดนึงคับ ทีมงานกำลังหาสถานที่จัดมิตติ้งอยู่ ถ้ามิตติ้งครั้งนี้ประสบความสำเร็จ รับรองมีจัดกันบ่อยๆคับ และสามารถมาลงทะเบียน Verify Member ได้ในงานเลยคับ

Comment

Originally posted by huano View Post
                                เห็นด้วยกับการทำ Verify Member แบบรับทำแบบเจอตัวจริงกันแบบนี้ครับ เป็นการทำที่สามารถยืนยันตัวตนได้ดีที่สุดแล้ว
                                ผมเชื่อว่าคงมี user หลายๆท่านสนใจสมัคร
                                แต่! การเดินสายรับทำแบบนี้มันก็จะมีข้อจำกัดหลักๆอยู่ ก็คือเรื่องเวลา
                                จังหวัดที่ทีมงานเดินทางไป ไม่ครบทั้งประเทศ ซึ่งเป็นไปได้ยากมากๆที่จะไปครบ
                                และกว่าจะไปครบทุกจังหวัดอาจใช้เวลาเป็นปีๆ ซึ่งการที่จะทำได้ครบทุกคนนั้นแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
                                นี่ยังไม่รวม user ใหม่ๆที่สมัครเข้ามาหรือ user ที่อยู่ต่างประเทศอีก

ซึ่งผมคิดว่า Verify Member ปัจจุบันนี้คงมีไม่ถึง 10% ของ user ทั้งหมดบนเว็บหรืออาจจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ ซึ่งเป็นอัตราส่วนที่น้อยมากๆ
                                ฉะนั้นเมื่อเรารู้ถึงข้อจำกัดนี้แล้ว ผมขอเสนอวิธีการแก้ปัญหาดังนี้คือ
                                - มี office ประจำ ที่ กทม ให้คนที่อยากทำ นำเอกสารเตรียมไปเดินไปสมัครได้เอง วัน เวลา ก็แล้วแต่ทีมงานจัดสรร
                                - สำหรับต่างจังหวัด รับสมัครตัวแทนอาสาทำงานด้านนี้ตามจังหวัดต่างๆ เท่าที่จะเป็นไปได้
                                โดยทีมงาน OCZ กำหนดเกณฑ์การเป็นตัวแทนขึ้นมา อาจจะมีการนัดมาประชุมกันที่ Head office ก่อนแล้วกระจายงานกันไป

ที่นี้มาพูดถึงเรื่องการโกงกันบ้าง
                                จริงๆแล้วการแก้ปัญหาการโกง ไม่ได้มีแค่การทำ Verify Member อย่างเดียว มันยังมีวิธีอีกเยอะแยะมากมาย
                                โดยวิธีที่ผมจะขอเสนอคือ
                                การลงทะเบียนด้วย "เบอร์โทรศัพท์" (คนละส่วนกับ Verify Member นะครับ)
                                ปัจจุบันนี้รัฐบาลบังคับให้ผู้ที่เปิดเบอร์ใหม่ จำเป็นต้องลงทะเบียน Sim card ด้วยบัตรประชาชน และจำเป็นต้องไปที่ศูนย์บริการของค่ายต่างๆด้วยตนเองเพื่อทำการลงทะเบียน
                                เว็บ OCZ สามารถนำจุดนี้มาประยุกต์ใช้ได้ โดยเพิ่มระบบสม้ครสมาชิกด้วยเบอร์โทรศัพท์ ด้วยการส่ง OTP
                                หากเกิดการโกง เราสามารถตรวจสอบชื่อเจ้าของเบอร์ได้โดยการนำใบแจ้งความไปติดต่อที่ศูนย์บริการค่ายโทรศัพท์ต่างๆ

สำหรับข้อกำหนดของการยืนยันตนด้วยเบอร์โทรศัพท์มีดังนี้
                                - 1 เบอร์สามารถใช้ได้ 1 user เท่านั้น (สามารถป้องกันการนำเบอร์เดิมมาใช้กับ user ใหม่ได้)
                                - User สมัครใหม่ ต้อง Activate account ผ่านเบอร์โทรศัพท์และ Email
                                - User เก่า ก็จำเป็น Activate เบอร์โทรศัพท์ (ทีมงานกำหนดเส้นตายล่วงหน้า 2-3 เดือน อาจมีการ disable account ไปจนกว่าจะมีการยืนยันเบอร์โทรศัพท์)

สุดท้ายนี้ผมอยากให้ทีมงานสังเกตอะไรซักนิดเกี่ยวกับเว็บ VS facebook
                                ปัจจุบันผมที่ว่าทุกท่านคงเคยเล่น facebook และการขายของบน facebook หรือ Social อื่นๆมันมีความรวดเร็วเป็นอย่างมาก เพราะโพสปุ๊บ เห็นเลยทันที ติดต่อกับผู้ขายโดยตรงอย่างรวดเร็ว
                                จนทุกวันนี้ผมได้ของมือ 2 ดีๆจากกลุ่มเฟสเยอะมาก หลายๆท่านขายในเฟสออกก่อนที่จะมาลงขายบนบอร์ดซะอีก หรือหลายๆคนตอนนี้เลิกใช้เว็บบอร์ดไปแล้ว เพราะมันติดต่อกันได้ช้า ต้องนั่ง refresh
                                แต่! ข้อดีของเว็บบอร์ดขายของมีอย่างเดียวที่ชนะกลุ่ม facebook ได้และถือเป็นข้อดีที่ดีมากๆซะด้วย ก็คือเรื่องความปลอดภัย จากการยืนยันตนนั่นเอง

สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นมาข้างต้น เป็นแค่ไอเดียเล็กๆส่วนนึงเท่านั้น
                                ผมจึงอยากให้ทีมงาน รวมทั้งทุกท่านช่วยกันออกไอเดียในทางสร้างสรร งดดราม่า ช่วยกันทำให้ข้อดีข้อนี้มันเป็นมาตรฐานที่แข็งแกร่งขึ้นมา ก่อนที่ทุกอย่างจะสายไป

ขอบคุณครับ
                                ผมเองก็ Verity Member เก่า
                                เห็นด้วยกับระบบยืนยันตัวตนของ ID นั้นๆ ทาง OTP/SMS ครับ จะทางไหนก็ได้
                                หรือไม่ก็ทำแบบ lnwshop บัตรประชาชน+เลขที่บัญชีส่งให้ต้องตรงกัน คนอื่นสามารถกดเข้ามาดูเลขบัญชีได้เลย ว่าตรงกับที่โพสรึเปล่า
                                หรือทำแบบอควาคลับ.เน็ท ถ่ายรูปตัวเองคู่กับบัครประชาชนชัดๆ ไม่ชัดไม่ให้ผ่านส่งมาให้ทางแอดมินพร้อมรูปสมุดบัญชี+บัตรประชาชน

มันมีหลายทางน่ะครับแต่การทำ Verify นี่เอาจริงๆ คือลำบากทั้งคนรอทำ ทั้งทีมงาน มันยากที่จะสำเร็จ แล้วไหนจะสมาชิกใหม่ที่รอทำอีก สุดท้ายไม่พ้นปัญหาเรื้อรังต้องวนไปจังหวัดละกี่รอบถึงจะครบ? เหนื่อยตายพอดี . . . คิดหาวิธีอื่นที่ดีกว่าครับ

Comment

Working...
                                X