overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ถามท่านที่ใช้เมาท์เมพขิงขิงยี่ห้อ Mouse Razer

OverclockZone Member l2ossi's Avatar

Default ถามท่านที่ใช้เมาท์เมพขิงขิงยี่ห้อ Mouse Razer

Mouse Razer Lachesis 4000dpi
    Mouse Razer CopperHead 2000dpi
    Mouse Razer DeathAdder 1800dpi
    ที่มีจำหน่ายอยู่ตอนนี้

Mouse Razer Diamondblack
    Mouse Razer Krait
    รุ่นเก่า หายาก (ไม่ทราบมีร้านไหนบ้าง)

อยากถามประสบการณ์ของท่านที่ได้เคยสัมผัสเมาท์เกมส์ ตัวไหนดี หรือว่า แนะนำตัวไหน ช่วยด้วยครับ กำลังอยากได้เมาท์เกมส์ครั้งแรกในชีวิต ถ้าเราอยากลองเค้าจะแกละให้ดูป่ะหว่า

ยังไงรบกวนแนะนำด้วยครับ แต่ชอบความสวยงามของ CopperHead อิอิ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณข้อมูลทั้งหมด : http://busitek.com/FORMS/mouse.html

OverclockZone Member stringman's Avatar

จะเอา dpi สูงๆ ไปทำไมครับ ผมว่าไม่มีประโยชน์ ลำพัง แค่ 2000 dpi ผมใช้อยู่ ก็เร็วมากเกินไปแล้ว ผมยังต้องลดความเร็วใช้แค่ 800 เอง เพราะตัวเกมในตอนนี้ก็มีปรับความเร็วใน ออฟชั่น กันหมดแล้วครับ ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้ Razer หรอกครับ ใช้ ไซด์วินเดอร์ อยู่ 2000 dpi แทบไม่ได้แตะเลย ถ้าไม่ใช้เล่นพวกเกมวางแผน(เอาไว้ลาก) เอามาเล่นกันพวก แอคชั่นไม่ได้ครับ ฉากหมุนเร็วเกิน แนะนำครับ ไม่จำเป็นต้องเอาถึง 4000 ครับ ไม่มีประโยชน์

OverclockZone Member l2ossi's Avatar

ป่าว ผมถามว่าอันไหนใช้ดี ถนัดมือ ไม่ลอก อะไรแบบนี้อ่ะ ส่วนเรื่องแบบนัน้มันอยู่ที่ฝีมือแล้ว อิอิ

รุ่นไหนดีครับ ที่ท่านๆเคยใช้มา อย่าง Diamondblack เล่นๆไปลอกแน่นอน ประกันกี่ปีพอรู้ไหมครับ

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

ชุดนี้ทำให้ผมเล่นSFคิลวินนึงไม่ต่ำกว่า 15 ตัวอะครับเอิ้กๆ

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

ผมใช้ Lechesis น่ะครับ ใช้สุด 4000dpiตลอดเลยด้วย (ลดบ้างเวลาเล่นเกมFPSแล้วใช้ปืนซุ่ม) จริงๆผมว่าdpiมันคือ จุดต่อนิ้ว ยิ่งมากยิ่งละเอียด ไม่ใช่ยิ่งมากยิ่งไวครับ อยากไวก็ไปเร่งเอามาmouse properties ในwindows หรือในเกมได้ แต่ความละเอียดมันเร่งไม่ได้นะครับ โดยในwindows pointer speedผมเอาไว้ตรงกลางสุดเลย (คือwindowจะไม่ยุ่งกับมันเลย) ผมขยับเมาส์ประมาณเซนติเมตรกว่าๆก็สุดจอครับ (นอกจากoptionในwindowแล้วยังมีWin pointer Speed Accelerationในconfigหน้าAdvance SettingในConfigของRazerอีกนะครับ ซึ่งเดิมๆมันจะเปิดไว้ พอปิดแล้วจะรู้สึกได้ว่าเมาส์ช้าลง แต่มีความละเอียดสูงแบบที่ไม่เคยใช้มาก่อนครับ)
    ผมอยากจะบอกว่าเรื่องแบบนี้ ลางเนื้อชอบลางยา ตอนเอาไปเล่นที่โรงเรียน พอเพื่อนเอาไปใช้ก็บอกกันเลยว่าใช้ไปได้ยังไงไวเกิน แต่พอผมใช้เมาส์ของเพื่อนผมก็บ่นมันเหมือนกันว่าทำไมไม่เร่งอีกหน่อย มันช้าไม่ทันใจเลย ใครถนัดแบบไหนก็ใช้เถอะครับ

สำหรับเรื่องการจับถือ Lachesisที่ผมใช้ ผมดูออกว่าตรงท้ายของเมาส์มันทำนูนไว้ขนาดนี้เขามีเหตุผลให้เราวางฝ่ามือให้เต็มตรงนั้น แล้วข้อมือจะลอยจากแผ่นรอง ขยับได้คล่องแคล่วกว่า ตอนแรกก็ไม่ชินครับ เป็นคนเคยวางข้อมือไว้กับแผ่นรองเมาส์ ใช้ไม่นานก็เมื่อย ยังดีที่ผมซื้อแผ่นรอง Exact Mat+Rest มาด้วย เลยมีแผ่นรองข้อมือเพิ่มความสบาย ผมใช้เวลาทำงานทั่วไป เล่นเน็ท แต่พอเล่นเกมส์ที่ต้องตื่นตัวมากๆผมก็ยกเมาส์ขึ้นไปใช้ส่วนบนๆของแผ่นรอง แล้วก็ไม่วางข้อมือไว้กับแผ่นรอง ก็ให้การควบคุมที่ดีมากครับ

ปัญหาที่ผมอีกอย่างคือปุ่มทางขวาทั้ง2ปุ่มครับ ตอนแรกผมกดไม่ได้เลยเพราะกำเมาส์ไม่แน่นหนาพอ เมาส์มันเบา พอพยายามกดด้วยนิ้วก้อยหรือนิ้วนางแล้วเมาส์จะเลื่อนมาทางซ้าย (ส่วนนึงคงเพราะแผ่นรองลื่นแล้วฐานเมาส์มันยังอุส่าทำด้วยเทฟร่อนด้วยมั้ง เลยลื่นปรื้ดเลย) แต่เดี๋ยวนี้ใช้คล่องแล้วครับ พอข้อมือลอย จับแน่นหนา ปุ่มขวาบนก็กดด้วยนิ้วนาง ปุ่มขวาล่างก็กดด้วยนิ้วก้อยได้โดยเมาส์นิ่งไม่เคลื่อนได้ (ที่ว่าข้อมือลอยนี่ข้อมืองอได้บ้างนะครับ ไม่ต้องถึงกับแขนตรงเป๊ะหรือหักข้อมือให้แขนลอยสูง)

เรื่องไฟ ของรุ่นนี้ผมเห็นว่าเฉยๆ ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ ไม่ได้งดงามมากเหมือนรุ่นอื่น ผิวของเมาส์ด้านบนที่เป็นยางตอนแรกก็กังวลครับ เพราะมันก็ถือว่าเป็นรอยง่ายอยู่ โดยเล็บขูดก็ดูออก เหงื่อออกแล้วแห้งติดก็ดูออก (ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดออกได้หมดครับ) พอใช้ไปนานๆก็เลิกกังวลแล้วครับถึงมันจะมีรอยไปบ้างเราก็ไม่ต้องสน มันสีดำอยู่แล้ว คิดซะว่าถ้าต้องคอยถนอมกลัวมันดูเก่าดูโทรมก็เก็บไว้ในกล่องดีกว่าอย่าเอาออกมาใช้เลย

สาเหตุที่ผมซื้อรุ่นนี้ตอนแรกก็มองเรื่องmacroไว้เลยครับ ดูมีประโยชน์มาก แถมยังเปลี่ยนprofileเองตามโปรแกรมที่เปิดได้อีก อันนี้ถูกใจ ที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็นprofile ปกติที่ใช้ในwindowครับ ปุ่มคลิกซ้ายขวา scroll ผมตั้งไว้เหมือนกันหมดทุกprofile แต่ในdefault profile ที่ผมใช้ในwindowนี้ ซ้ายบนdouble click ซ้ายล่างย่อทุกโปรแกรม ขวาบนnext ขวาล่างback ครับ หรืออย่างตอนเล่นcrysisผมก็เอาshortcutชุดสูตโหมดต่างๆตั้งเป็นmacroใส่ไว้4ปุ่ม 4โหมดเลยครับกดสะดวกดี มีเพื่อนบอกว่าให้ตั้งmacroเอาไปเล่น O2 JAM ดู อันนี้ผมก็ยังไม่เคยลองนะครับ (แต่เคยตั้งไว้เล่นcounterเล่นๆ สั่ง b 4 6 o 2 o 4 spacebar <delay> enter อันนี้ก็ทำงานได้ดีครับ) บางเกมที่มีระบบป้องกันอยู่จะทำให้functionของเมาส์ง่อยไปเลย เช่น GEที่มี Xtrapถึงจะแค่เปิดไว้แล้วalt+tabมาเข้าเว็บก็ทำให้ปุ่มที่ตั้งเป็นcommandพิเศษๆต่างๆไม่ทำงานเลย (แต่ปุ่มที่setไว้ตั้งdpiยังทำงานได้อยู่)

สุดท้ายนี้ ผมไม่ค่อยแนะนำให้ซื้อLachesisมาใช้แบบผมหรอก ยกเว้นใช้แล้วชอบจริงๆ
    ยังไงก็ขอแนะนำให้ไปลองที่ร้านครับ (ตอนผมซื้อผมไปลองที่ร้าน P&Yในพันทิพลองนานอยู่กว่าจะเลือกได้)
    ถ้าอยากจับสบายๆหน่อยสำหรับมือขวาก็แนะนำให้ลอง Death Adder ก่อนเลย
    ชอบความสวยงาม+ไฟ และเล็กถนัดมือ ลอง Copper Head / Diamond Back 3G

ปล.ภาพน่ะอย่าzoomมากนะ Resizeเหลือ200กว่าkbเอง
    Last edited by T4st -t1 -s; 7 Dec 2008 at 22:24:59. Reason: เพิ่มรูป

OverclockZone Member YaEvolution's Avatar

Lechesis ตอนนี้วางโชว์

ตอนนี้ใช้ Microsoft SideWinder

OverclockZone Member

นั่นดิ เข้าใจความหมายของ dpi ผิดหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

ใช้ diamonback มา 2 ปีได้มั้ง ไม่ลอกครับ รูปร่างก็เทียบกับเม้าท์ทั่ว ๆ ไป มันค่อนข้างแบนและยาวกว่าจะปรับตัวเข้ากับมันได้ค่อนข้างนาน ใช้กับจอใหญ่ ๆ ผมว่าโอเคดี (ไม่ต้องขยับเม้าท์เยอะ)
    แจ้งไว้เป็นข้อมูลครับ

OverclockZone Member BlackJustice's Avatar

Microsoft SideWinder ตัวนี้ราคาเท่าไรแล้วครับตอนนี้ ร้านP&Yมีขายอยู่มัยครับ
    ผมเห็นราคาจากเวบนี้ www.oneplusmart.com ถูกดี จะลองสั่งดูดีเปล่าหว่า

OverclockZone Member eXoRc1sMz_-'s Avatar
    รังสิต / ทาวน์อินทาวน์

ผมใช้ Razer DeathAdder + Steelpad QcK Mass อยู่ครับ ถนัดมือดี ที่ไม่ใช้ Copperhead เพราะว่า มันมีอารการ Double Click ซึ่งผมไม่แนะนำให้ซื้อ Copperhead เพราะท่านจะเจออาการ Double Click แบบผมแน่นอน 100% จะเจอเร็วหรือช้าก็ขึ้นอยู่กับดวงละครับ ส่วน DeathAdder จากการที่สอบถามคนรู้จักที่ใช้งานมาเป็นปีแล้ว เค้าบอว่าใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร ส่วน DeathAdder ของผมนั้นก็ยังใช้งานได้ดีปกติครับ^^

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

ขอแนะนำ Razer DeathAdder

ใช้ habu อยู่ มันตัวเดียวกัน ต่างกันที่ไส้ใน จับถนัดมือดีครับ

Bookmarks

Bookmarks