overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: format เป็นสิบรอบแล้วก็ไม่หาย ช่วยหน่อยนะคะ

OverclockZone Member porky's Avatar

Default format เป็นสิบรอบแล้วก็ไม่หาย ช่วยหน่อยนะคะ

ตอนนี้เครื่องไม่รู้เป็นอะไรคะ พอฟอร์แมตเสร็จเข้าหน้าวินโดส์ ที่เดสก์ทอปก็จะขึ้น

Windows- Registry Recovery

One of the files containing the System's Registry data had to be recovered by use of a log or alternate copy the recovery was successfully

แล้วให้กด โอเค ก็ไม่มีอะไร

คือบางทีฟอร์แมตเสร็จแล้วมาเปิดเครื่องอีกครั้ง มันจะให้ใส่ password ทั้งที่ไม่ได้ไปตั้งค่าอะไรเลย

ลองใส่ password คำว่า "hacked" "hacker" ก็ไม่หายคะ

บางที่ฟอร์แมตเสร็จเปิด 2-3 ครั้งแล้วค่อยเป็นก็มี

จนตอนนี้ไม่กล้าปิดเครื่องเลยคะ ต้องเปิดไว้ตลอด กลัวปิดแล้วเปิดขี้นมาใหม่แล้วมันจะให้ใ่ส่ password

เพราะฟอร์แมตหลายรอบแล้ว เบื่อมากเลย

ใช้ Hiren's Boot CD เคลียร์ password ก็ไม่หาย

เข้า safe mode ก็เป็นอาการเดียวกัน ให้ใส่ password

OverclockZone Member Mbell's Avatar

start >> run >> msconfig >> ok

เข้าได้มั้ยครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ผมเวลา ฟอร์เมตเครื่อง ชอบลงอูบันตูลงไปก่อน แล้วไปลบ System Volume ก่ะ RECYCLE ที่ไดร์อื่นครับ ค่อยฟอร์แมตอีกที ใวร้ง ใวรัส ไม่ใด้กิน หุหุ ( เอามั่ว ทำเอง แต่ก็ใด้ผล เลยทำมาเรื่อยครับ แหะๆๆ )

OverclockZone Member porky's Avatar

เข้า config แล้วต้องทำยังไงต่อค่ะ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

แก้ต้นเหตุดีกว่า ตอนฟอร์แมตนี่ฟอร์แมตในวินโดวส์รึป่าว ถ้าใช่อาจไม่สะอาดพอ เวลาลงวินโดวส์โดยให้ตั้งบูตจากซีดีรอมใน bios ก่อน แล้วให้ลบพาร์ติชั่นแล้วตั้งใหม่ทั้งหมด แล้ว format อีกครั้ง ลงวินโดวส์เสร็จก็ไม่น่าจะเจออาการแปลกๆหรือไวรัสติดมานะ ยกเว้นแผ่นวินโดวส์มีปัญหา

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ผมเวลา ฟอร์เมตเครื่อง ชอบลงอูบันตูลงไปก่อน แล้วไปลบ System Volume ก่ะ RECYCLE ที่ไดร์อื่นครับ ค่อยฟอร์แมตอีกที ใวร้ง ใวรัส ไม่ใด้กิน หุหุ ( เอามั่ว ทำเอง แต่ก็ใด้ผล เลยทำมาเรื่อยครับ แหะๆๆ )

คืออะไรคะ อูบันตง ต้องทำยังไง สอนหน่อยคะ

OverclockZone Member narwintr's Avatar

ลงวินโด้แล้วอย่ารัน exe ที่มีในเครื่องครับ เพราะมันแฝงอยู่กับ exe ทุกตัวในเครื่องเลย

ทางที่ดี ลงวินโด้เสร็จ ลงไดรเวอร์จากแผ่น แล้วลง antivirus สแกนทุกไดร์ฟ

ที่สำคัญ ห้าเปิดไดร์ฟ/ไฟล์อะไรในเครื่องเด็ดขาด ไม่งั้นก็โดนอีก

Quote Originally Posted by DeepThroath View Post
    แก้ต้นเหตุดีกว่า ตอนฟอร์แมตนี่ฟอร์แมตในวินโดวส์รึป่าว ถ้าใช่อาจไม่สะอาดพอ เวลาลงวินโดวส์โดยให้ตั้งบูตจากซีดีรอมใน bios ก่อน แล้วให้ลบพาร์ติชั่นแล้วตั้งใหม่ทั้งหมด แล้ว format อีกครั้ง ลงวินโดวส์เสร็จก็ไม่น่าจะเจออาการแปลกๆหรือไวรัสติดมานะ ยกเว้นแผ่นวินโดวส์มีปัญหา
    ฟอร์แมตในวินโดวส์คะ
    ลบพาร์ติชั่นก็เคยทำ แต่ทำเฉพาะไดรว์ C คะ

ยังไม่เคยลบพาร์ติชั่นทั้งหมดคะ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

๊Ubuntu หรือ อูบุนตู ครับ
    มันคือ OS Linux สายพันธุ์หนึ่งซึ่งไวรัสของ window มันจะไม่ค่อยมีผลหรือเกือบไม่มีเลยกับ Linux
    ถ้าใช้งานแค่ เล่นเน็ต msn พิมพ์งาน ดูหนังฟังเพลง burn cd/dvd ผมว่าน่าลองใช้ Ubuntu ดูนะ
    ที่สำคัญ ฟรี ครับ หาโหลดโปรแกรมได้จาก website ของเค้าได้เลย
    ตอนนี้ตัวล่าสุดเป็น Ubuntu 10.0 แก้ bug และปรับปรุงเรื่อง network ได้ดีขึ้นแล้ว

Quote Originally Posted by narwintr View Post
    ลงวินโด้แล้วอย่ารัน exe ที่มีในเครื่องครับ เพราะมันแฝงอยู่กับ exe ทุกตัวในเครื่องเลย

ทางที่ดี ลงวินโด้เสร็จ ลงไดรเวอร์จากแผ่น แล้วลง antivirus สแกนทุกไดร์ฟ

ที่สำคัญ ห้าเปิดไดร์ฟ/ไฟล์อะไรในเครื่องเด็ดขาด ไม่งั้นก็โดนอีก
    คะๆ เดี๋ยวจะลองทำดูนะคะ ถ้ามันเป็นอีก แต่คิดว่ามันต้องเป็นอีกแน่ๆ แค่จะช้าหรือเร็วแค่นั้น

ขอบคุณทุกๆคนเลยคะ ^_^

มีอะไรแนะนำอีกได้นะคะ จะได้ลองหลายๆแบบ เผื่อไม่ได้

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

ฟอแมทไดร์ฟCแต่ไวรัสอยู่ไดร์ฟอื่นมันก็ไม่เกิดประโยชน์นะครับ ไม่ต้องเสียดายข้อมูลลบล้างบางมันให้หมดเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks