overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ประกอบเครื่องใหม่แล้วจอฟ้า

OverclockZone Member Sokoban's Avatar

Default ประกอบเครื่องใหม่แล้วจอฟ้า

ซื้อ CPU E6300 ใหม่
    ซื้อเมนบอร์ด P5B มือสองจากที่นี่
    DDR2 512*2 จากที่นี่ (ลองเสียบเครื่องน้องดูแล้วใช้ได้ดีไม่มีปัญหา)
    7300GT ยืมน้องมาลองประกอบ
    HD 80 SATA (ตัวเดิมที่เคยใช้) กับ HD 10 IDE(เครื่องของแม่)

เสียบทุกอย่างเรียบร้อย
    ตั้งไบออส Defalt
    พอบูตไปจอฟ้า บอกให้มีไวรัสหรือไปเช๊ค HD ซะงั้น
    ลองเข้า Save Mode ก็จอฟ้าเหมือนเดิม

ลองเอา HD เก่าเครื่องของแม่มาใช้ ถอด SATA ออก แล้วใส่แต่ IDE ตัวเก่า

ก็จอฟ้าอาการเดียวกัน
    แต่ถอดกลับไปใส่เครื่องของแม่ก็ไม่มีปัญหา

ส่วน HD 80Gb ของเราเอามาต่อที่ทำงานก็ใช้ได้
    (ลองต่อเครื่องของแม่ไม่ได้ ไม่มี SATA)

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
    สันนิฐานไว้ 2 อย่าง
    1. ตั้งค่าไบออสผิดไปรึเปล่า ค่ามาตรฐานแล้วนะ ปรับโน้นปรับนี่ก็แล้ว ฟ้าเหมือนเดิม
    2. MB มีปัญหา (ถ้ามีจะได้รีบเอาไปเคลม)

-__-''

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

จอฟ้าแบบไหนอ่ะครับ ที่ขึ้น Code เยอะๆป่ะครับ -3- (ลอง Format Window ใหม่ดูคับ ผมเคยเอา HDD เก่ามาใช้เครื่องใหม่ก็เปนเหมือนกันพอ format ก็หายเลย)

OverclockZone Member deedee's Avatar

P5B
    ได้รีเซตไบออสหรือยัง....
    บ้างทียังตั้งค่าที่เจ้าของเดิม o/c อยู่นะ....

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

PSU กี่ Watt ครับแบบ 350 Watt แบบ on name หรือเป่าครับบางทีมันอาจเป็นที่ PSU
    จ่ายไฟ แกว่งก็ได้ ลองเช็คดูครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ลงวินโดวส์ใหม่ยัง เอา HDD มาจากเครื่องอื่นอ่ะ คนละบอร์ดป่าว

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

ช่ายๆ ลง วินใหม่ ถ้า เปลี่ยนบอร์ด อะ ใช้ hdd ที่ลงวินโด กับ เครื่องเก่าไม่ได้

เด๋วรอ แปบ ไปหาวิธีทำมาให้ดู

หาม่ายเจอแฮะ
    Last edited by Ejizen; 13 Feb 2007 at 14:24:27.

OverclockZone Member Sokoban's Avatar

PSU 400W ครับ

จะลงใหม่ก็จะติดเหมือนเดิม คือจอฟ้า

ข้อความมันจะแจ้งประมาณว่า... ที่เกิดหน้าจอฟ้าเพราะ ไวรัส หรือให้ท่านลอง /chkdsk เช็คดิสก์ดู

เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบครับ

อ้อ.. ไบออสก็รีเซทแล้วเหมือนกัน

-__-''

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

อ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รู้และ คือเปิดเครื่องติดใช่มั้ยครับ เข้าหน้าbiosได้ แต่พอลงwindow แล้วขึ้นจอฟ้า ถูกต้องมั้ยครับ

ปัญหานี้ เคยมีคนตอบหลายทีแล้ว ผมก็ตอบไปหลายและ คือแผ่นwindowที่ใช้ กับเจ้าchip P965ต้องเป็นแบบธรรมดา ถ้าเป็นพวกV7 V9 อาไรพวกนั้นมานจาจอฟ้าครับ ต้องหาverธรรมดามาลงครับ

รู้สึกห้องsoftwareมีหลายคนตอบให้แล้ว อิอิอิ

OverclockZone Member jinxies's Avatar

น๊อตมาช๊อตหลังเมนบอร์ดเหมือนผมป่าว

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ไม่ใช่หลอกครับ อันนี้ชัว อย่างที่ผมบอกแน่ๆ เพราะP965 เป็นทุกบอร์ดครับ ต้องใช้winแบบธรรมดาไม่งั้นจาจอฟ้าทุกรายครับ

OverclockZone Member jinxies's Avatar

สู้ๆ ครับ

โฮะๆๆ เวอร์ธรรมดาเดี๋ยวนี้จะหามาจากไหนได้เนี้ย

เย็นนี้จะกลับไปลองดูครับ.. ผลยังไงพรุ่งนี้จะมาอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ใช้ student ver. ก็ได้ครับ

โอ้ว..... กำลังลง Vista อยู่

ผ่านไปด้วยดีใกล้เสร็จละ... ยังไม่ขึ้นจอฟ้าเลย

Bookmarks

Bookmarks