Announcement

Collapse
No announcement yet.

กฏใหม่ในการลงขายสำหรับ User ใหม่ที่เพิ่งสมัคร (2017-2018)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยินดีครับผม

Comment

เห็นด้วยครับ

Comment

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ช่วยกันสอดส่องป้องกันพวกมิจฉาชีพ
        ตอนนี้เยอะมาก โดนโกงทุกเวป คนนึงมีหลายสิบยูสเซอร์ หลายสิบบัญชี

Comment

ทุกการเปลี่ยนแปลงล้วนส่งผลกระทบ มีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย โปรดเข้าใจทีมงานด้วยคับ

เร็วๆนี้มาตรการต่อไปจะตามมาเรื่อยๆ เพื่อนสมาชิกที่ค้าขายอย่างโปร่งใส ไม่น่าจะได้รับกระทบนะคับ แต่คนที่คิดจะโกง กระทบแน่นอนคับ

ขอบคุณคับ

OCZ
          Last edited by OCZ; 10 Mar 2017, 17:37:38.

Comment

จัดไปครับ เอ่อลงวันที่นี่คือวันที่ตอนโพสไช่มั้ยครับ

Comment

ผมเคย verify member ตั้งแต่ตอน OCZ จัดงานที่ that's it เมื่อประมาณเกือบ 10ปีแล้ว ไม่รู้ต้อง verify อีกรอบหรือเปล่า

Comment

เมมเก่าก็โดนด้วยเหรอ - - ถ้าต้องโชว์บัตรด้วยผมว่ามันเยอะไปนะ แล้วที่พยายามสร้างเครดิตตลอดมามันคืออะไร

ถ้าแค่เอาบัตรไปลงทะเบียนหัวเขียวค่อยว่าหน่อย อย่างน้อย mod ก็ไม่เอาไปโชว์มั่วซั่ว

แต่นี่ถ้าเกิดพวกขายตรง,ขายประกัน,หรือพวกทุจริตสวมรอยเอาไปไช้ ไม่บรรลัยยิ่งกว่าเดิมรึ

ตัวอย่างเช่นกรณีโจรมือที่ 3 ไง C หลอกขายของ A แล้วให้ A โอนเงินไปให้ B จากนั้น C บอก B ว่าสั่งของไปนะ โอนเงินไปแล้ว ส่งของมาให้ C หน่อย

สนุกกันใหญ่ นอนเกาพุงอยู่ดีๆ ตำรวจก็มาเคาะประตูบ้าน

ถ้า Mod มีเวลามาไล่ลบกระทู้ที่ไม่ทำตามกฏขนาดนั้น ผมว่าเอาเวลาไป confirm ให้กระทู้ที่ทำถูกกฏดีกว่ามั้ง ว่านี่คือ verify forums ที่ทำถูกกฏของ OCZ

ทำไฮไลท์อ่ะ แบบตัวหนังสือชื่อหัวกระทู้สีเขียว(ปกติสีดำ+หนา) ไรงี้ คนที่ซื้อของเค้าก็ต้องสนใจกระทู้สีเขียวแน่นอน

ส่วนพวกที่นอกกฏก็ดูประวัติค้าขาย & รับผลที่ตามมากันเอง admin ไม่มีความผิดใดๆ แต่อย่าถึงกับห้ามเด็ดขาดเลยเหอะ ผมยังชอบการค้าขายแบบเก่าๆอยู่

อันที่จริงการดูประวัติค้าขายก่อนซื้อมันก็ปลอดภัยนะ แค่สมัยนี้คนส่วนมากไม่รู้เป็นอะไรกัน ชอบค้าขายกับอากาศ ปิดกระทู้มักง่าย แล้วมาอ้างว่าเครดิตเพียบ เออ ... เนาะ

Comment

เพราะกระทู้นี้ เพิ่งกลับไปอ่านกฎเก่าๆของเวป กฎข้อทีว่า "ให้แต่ละยูส ตั้งกระทู้ได้หมวดละกระทู้เท่านั้น" ยกเลิกแล้วหรอครับ?

เสียดายอ่ะ ยังไงผมก็ไม่ตั้งเกินหมวดละกระทู้อยู่แล้ว(ขี้เกียจดัน) กลายเป็นต้องเสียเปรียบไป

Comment

Originally posted by arsitt View Post
                    ผมเคย verify member ตั้งแต่ตอน OCZ จัดงานที่ that's it เมื่อประมาณเกือบ 10ปีแล้ว ไม่รู้ต้อง verify อีกรอบหรือเปล่า

Verify Member ชุดเก่ายกเลิกไปเพราะเวปคนไทย.คอม ปิดตัวลงคับ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    เมมเก่าก็โดนด้วยเหรอ - - ถ้าต้องโชว์บัตรด้วยผมว่ามันเยอะไปนะ แล้วที่พยายามสร้างเครดิตตลอดมามันคืออะไร

ถ้าแค่เอาบัตรไปลงทะเบียนหัวเขียวค่อยว่าหน่อย อย่างน้อย mod ก็ไม่เอาไปโชว์มั่วซั่ว

แต่นี่ถ้าเกิดพวกขายตรง,ขายประกัน,หรือพวกทุจริตสวมรอยเอาไปไช้ ไม่บรรลัยยิ่งกว่าเดิมรึ

ตัวอย่างเช่นกรณีโจรมือที่ 3 ไง C หลอกขายของ A แล้วให้ A โอนเงินไปให้ B จากนั้น C บอก B ว่าสั่งของไปนะ โอนเงินไปแล้ว ส่งของมาให้ C หน่อย

สนุกกันใหญ่ นอนเกาพุงอยู่ดีๆ ตำรวจก็มาเคาะประตูบ้าน

ถ้า Mod มีเวลามาไล่ลบกระทู้ที่ไม่ทำตามกฏขนาดนั้น ผมว่าเอาเวลาไป confirm ให้กระทู้ที่ทำถูกกฏดีกว่ามั้ง ว่านี่คือ verify forums ที่ทำถูกกฏของ OCZ

ทำไฮไลท์อ่ะ แบบตัวหนังสือชื่อหัวกระทู้สีเขียว(ปกติสีดำ+หนา) ไรงี้ คนที่ซื้อของเค้าก็ต้องสนใจกระทู้สีเขียวแน่นอน

ส่วนพวกที่นอกกฏก็ดูประวัติค้าขาย & รับผลที่ตามมากันเอง admin ไม่มีความผิดใดๆ แต่อย่าถึงกับห้ามเด็ดขาดเลยเหอะ ผมยังชอบการค้าขายแบบเก่าๆอยู่

อันที่จริงการดูประวัติค้าขายก่อนซื้อมันก็ปลอดภัยนะ แค่สมัยนี้คนส่วนมากไม่รู้เป็นอะไรกัน ชอบค้าขายกับอากาศ ปิดกระทู้มักง่าย แล้วมาอ้างว่าเครดิตเพียบ เออ ... เนาะ
                    ผมถึงได้บอกไงคับ ว่าผมไม่สามารถตามใจทุกคนได้คับ ถูกใจคนนึง อาจจะไม่ถูกใจอีกคนนึงคับ

Originally posted by torch2 View Post
                    เพราะกระทู้นี้ เพิ่งกลับไปอ่านกฎเก่าๆของเวป กฎข้อทีว่า "ให้แต่ละยูส ตั้งกระทู้ได้หมวดละกระทู้เท่านั้น" ยกเลิกแล้วหรอครับ?

เสียดายอ่ะ ยังไงผมก็ไม่ตั้งเกินหมวดละกระทู้อยู่แล้ว(ขี้เกียจดัน) กลายเป็นต้องเสียเปรียบไป
                    กำลังจะมีกฏใหม่คับ รอบนี้ไม่มีตัดแต้มคับ ไม่น่าเกินอาทิตย์นี้คงเสร็จคับ
                    Last edited by OCZ; 10 Mar 2017, 17:33:09.

Comment

ไอเดียดีครับ ได้ซื้อขายแบบหมั่นใจดีครับ

Comment

รับทราบและจะปฎิบัติตามทันทีค่ะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

จริงๆ....สิ่งที่ชัวร์ที่สุดคือ ประวัติการซื้อขายนะครับ......เอกสารพวกนี้ปลอมกันได้ง่ายๆ.... admin ควรให้ความสำคัญกับ
                          1. ประวัติการซื้อขาย
                          2. การยืนยันตัวตน
                          3. สถานที่นัดรับแลกเปลี่ยน

ทุกระบบการซื้อขายในโลกนี้แม้กระทั่งเวป ebay หรือ aliexpress ล้วนแต่ให้ความสำคัญกับประวัติก่อนเป็นอันดับแรกเพื่อมันหมายถึงการซื้อขายแลกเปลี่ยนที่ลุล่วง..... ยังไม่เคยเป็นเวปไหนที่ใช้ระบบเอกสารแล้วจะรอดเลยครับ....
                          อย่างเพื่อนผมปีที่แล้วก็แบบนี้เลยครับ...ถ่ายรูปกับบัตรประชาชนแล้วปิดเลขที่บัตร...โดนเอารูปไปแอบอ้างเรียบร้อย...โจรได้ของไม่เสียเงิน...เพื่อนผมโดนก๊อปรูปไปแอบอ้าง..ตำรวจมาตามถึงบ้าน...สรุปจับใครไม่ได้..คนที่ซวยคือคนโพสรูปเอกสารนั่นแหล่ะ....มิจฉาชีพลูบปากรอเลยครับ..ทีนี้ใครจะฟอกเงินจะหลอกลวงได้ไหลเข้ามาใน ocz มีเอกสารให้เลือกปลอมได้ง่ายๆหลากหลายดี..รูปครบเลย.....

การหลอกซื้อของแบบวน ทำได้ง่ายๆเลย..... เราไปก๊อปรูปคนขาย การ์ดจอ เอาไปลงว่าเป็นตัวเรา แล้วเสนอราคาถูกๆ...ใช้ PS แก้เลขที่บัญชี.....จากคนที่ลงรูปตามที่ admin บอก.... แล้วนั่งรอเหยื่อโอนเงินเข้าบัญชีโจรที่แอบเปลี่ยน....คนซวยคือเจ้าของเอกสารที่โพสนั่นแหล่ะ........

Comment

ค่อยๆ ปรับกันไปครับ น่าจะ win win กันทุกฝ่าย (ยกเว้นคนโกงนะ) เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ

ส่วนตัวผมถ้าจะซื้อก็ไปหาถึงทีเลยครับ (ถ้าไม่ไกลเกินกำลัง) เจอตัวเป็นๆ ลองกันเห็นๆ

และถ้าจะขายก็ไปให้เห็นหน้า เห็นของกันเลย (ถ้าไม่ไกลเกินกำลัง) กลัวมีปัญหาเหมือนกัน...

อ้ออาจจะใช้วิธี ผูกหมายเลขบัตรประชาชน กับ หมายเลขมือถือ ในการลงทะเบียนสมัครใหม่

และถ้าเปลี่ยนหมายเลขมือถือใหม่ต้องเอาเอกสารผู้ให้บริการมายืนยันด้วย ป้องกันการสมัครพร่ําเพรื่อ สมัครแล้วสมัครอีก

ไม่รู้ว่าเข้าท่าหรือเปล่า แย้งได้นะครับ
                            Last edited by lekkiki; 10 Mar 2017, 18:44:27.

Comment

ป้ายชื่อใช้เป็นมาตราฐานเวปไปเลย ยูสเก่าใหม่มันก็โกงได้ทั้งนั้นแหละ ถ้าคิดจะโกง

Comment

ไม่เห็นด้วยสักข้อ ทำไมไม่ห้ามuserใหม่ขายของ
                                จะขายของได้ต้องเป็น userไม่ต่ำกว่ากี่เดือนก็ว่ากันไป
                                ประเภทที่สมัครทิ้งไว้ก็ห้าม คือประมาณว่าต้องมีส่วนร่วมกับโพสอย่างต่ำ 50โพส อะไรแบบนี้

ผมขายของแต่ก็ไม่verify ก็ยังไม่เคยมีใครขอหลักฐาน ส่วนหนึ่งอาจเพราะมีส่วนร่วมกับเวปตลอดมั้ง
                                เข้าไปตอบนั้นตอบนี้บ้าง

ห้ามUserใหม่ขายของ จนกว่าจะมีส่วนร่วมกับเวป น่าจะดีที่สุด
                                เพราะมีปัญหาตอนนี้คือพวกที่สมัครใหม่ มาขายของไม่ใช่หรือ

Comment

Working...
                                X