Announcement

Collapse
No announcement yet.

กฏใหม่ในการลงขายสำหรับ User ใหม่ที่เพิ่งสมัคร (2017-2018)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

กลัวมีคนเอาบัตรเราไปโกงเว็บอื่นอ่ะ
    เวลาซื้อ ขาย พิจารณาดูดีๆเอา

Sent from my SM-G930F using Tapatalk

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
      แล้วถ้าไม่ทำตาม นี้จะเกิดผลอะไรขึ้นไหมครับ
      ไม่ทำตามกฎ ลบกระทู้
      ควรทำทั้งระบบ เก่าและใหม่ อย่าไปแยก userเก่า+verify ก็โกงได้ ตั้งกฎไป ข้อความร่วมมือจากสมาชิกถ้าเห็นว่ากระทู้ไหนไม่ทำตามในการลงขายช่วยแจ้งทางmodไป
      เอาระบบ LEAN มาใช้อย่าย้อนไปย้อนกลับเสียเวลา การทำระบบให้ดีขึ้น หน้าที่ของสมาชิกต้องทำตามถ้ามันดี ไม่ต้องกลัวดราม่า
      ตอนนี้ userใน ocz แทบรื้อทั้งระบบ เพราะไม่ได้แบนuserที่เคยโกงแถม สมัครร่างอวตารเพรียบ วางระบบไปเลยขนาดขายในเฟส ทั้งลงทั้งส่ง บัตร+สมุด มันยังโกงเลย อย่างน้อยคนที่คิดจะขายหรือซื้อ มันเป็นผลดีทั้งคู่

(เซนเซอร์ได้ตามสมควรคับ แต่ชื่อบนบัตรกับบัญชีต้องตรงกัน) มีปัญหาทุกเวปครับ บางคนใช้บช สามี+ภรรยา+ลูก แต่จำไว้อย่างเงินเข้า บช +user ใคร คนนั้นรับผิดชอบ ไล่ไปตามระบบครับ เอาลง บัตรประชาชนก็พอเซนเซอร์เลขบัตรไป หลักฐานจากการโอนขอแบงค์ได้ การปลอมแปลงเอกสารราชการโดนอีกคดี
      Last edited by sky007; 10 Mar 2017, 13:04:10.

Comment

ที่ตั้งมาน่ะดีครับ....เห็นด้วย
        แต่สำหรับคนเก่าไม่ใช่อยากจะปิดบังน่ะครับ แต่รูปถ่ายบัตรประชาชนกับสมุดเงินฝากน่ะขอเก็บไว้ส่งตอนตกลงซื้อขายกันแล้ว
        ก่อนโอนเงินดีกว่า บัตรประชาชนเลขบัญชีก็ไม่น่าจะเอามาโชว์กันพร่ำเพื่อ ถ้าในผลตรงกันข้ามใครเอารูปบัตรเราและเลขบัญชีไปใช้ในทางที่ผิดๆล่ะ(คนที่มันจะโกงน่ะมันจ้องหาช่องทำได้ทุกอย่าง)
        เพราะฉนั้น คนที่จะขายจะต้องส่งให้กับคนที่พร้อมจะโอนเงิน ถ้าคนขายไม่ส่งคนซื้อก็ไม่ต้องโอนตังต้องให้รู้ว่าเป็นปัจจุบันด้วย จะถ่ายพร้อมหน้าเว็บที่ซื้อขายเลยก็ได้
        ผมก็ว่าน่าจะลดปัญหาไปได้เยอะน่ะครับ

Comment

Originally posted by teendoi View Post
          ที่ตั้งมาน่ะดีครับ....เห็นด้วย
          แต่สำหรับคนเก่าไม่ใช่อยากจะปิดบังน่ะครับ แต่รูปถ่ายบัตรประชาชนกับสมุดเงินฝากน่ะขอเก็บไว้ส่งตอนตกลงซื้อขายกันแล้ว
          ก่อนโอนเงินดีกว่า บัตรประชาชนเลขบัญชีก็ไม่น่าจะเอามาโชว์กันพร่ำเพื่อ ถ้าในผลตรงกันข้ามใครเอารูปบัตรเราและเลขบัญชีไปใช้ในทางที่ผิดๆล่ะ(คนที่มันจะโกงน่ะมันจ้องหาช่องทำได้ทุกอย่าง)
          เพราะฉนั้น คนที่จะขายจะต้องส่งให้กับคนที่พร้อมจะโอนเงิน ถ้าคนขายไม่ส่งคนซื้อก็ไม่ต้องโอนตังต้องให้รู้ว่าเป็นปัจจุบันด้วย จะถ่ายพร้อมหน้าเว็บที่ซื้อขายเลยก็ได้
          ผมก็ว่าน่าจะลดปัญหาไปได้เยอะน่ะครับ
          ใช่ครับ คนซื้อกลัวจะถูกโกง แต่ก็ควรเห็นใจคนขายด้วย มิจฉาชีพมันทำได้หลายด้านครับ ทั้งคนซื้อและคนขายควรใช้สติครับ เอาไว้โกงแล้วค่อยแบนดีกว่ามั้ง ผมซื้อขายกับหลายท่านเข็คประวัติดีๆงานไม่เข้าแน่ครับ
          ผมว่าปัญหานี้มันเป็นปัญหาของคนที่ชอบของถูกแบบไม่ลืมหูลืมตามากกว่า อย่าให้มาเดือดร้อนสมาชิกดีๆเลยครับ
          ผมเห็นหลายกระทู้ที่เป็นสมาชิกใหม่มาลงขาย สมาชิกเก่าๆก็ช่วยเตือนกันอยู่ตลอดนะครับ แต่บางคนก็ฝืนวัดดวงเองนะครับ

Comment

สรุปว่าเมื่อไหร่จะดูประวัติการตั้งกระทู้ขายของได้ครับ กระทู้ใหม่ที่ตั้งหลังจากเปลี่ยนบอร์ดนี่ไม่ขึ้นเลย

Comment

แจ่มมากๆ ครับ

Comment

Originally posted by sky007 View Post
                ไม่ทำตามกฎ ลบกระทู้
                ควรทำทั้งระบบ เก่าและใหม่ อย่าไปแยก userเก่า+verify ก็โกงได้ ตั้งกฎไป ข้อความร่วมมือจากสมาชิกถ้าเห็นว่ากระทู้ไหนไม่ทำตามในการลงขายช่วยแจ้งทางmodไป
                เอาระบบ LEAN มาใช้อย่าย้อนไปย้อนกลับเสียเวลา การทำระบบให้ดีขึ้น หน้าที่ของสมาชิกต้องทำตามถ้ามันดี ไม่ต้องกลัวดราม่า

เข้าใจอยู่ครับ ไม่ว่าใหม่เก่าหัวเขียว ถ้ามันจะโกงก็โกงครับ เพราะมันร้อยพ่อพันแม่และสันดานต่างกัน ส่วน verify นี้คนทำก็ยืนยันข้อมูลส่วนตัวตามจริงกับทาง OCZ แล้วนะครับ ไม่เห็นจะต้องจำเป็นต้องโชว์ข้อมูลส่วนตัว แค่ถ่ายรูปล่างเขียนชื่อ ก็น่าจะเพียงพอแล้ว เพราะได้ไปถ่ายรูปหน้าคน verify สดๆตัวจริง และคัดสำเนา หน้าบุ๊คธนาคารเลขที่บัญชีตัวจริงกับตัวสำเนา ก็เอาไปให้ยืนยันทางเว็ปตรวจสอบล่ะ น่าจะมั่นใจได้ในระดับนึ่งแล้วครับ ไม่น่าทำให้มันซ้ำซ้อนเสียเวลาอีก
                Last edited by H2OPlUS; 10 Mar 2017, 12:47:10.

Comment

ก็ดีครับพวกคิดเข้ามาโกงเลยมันก็มีเลวจริงๆ

Comment

Originally posted by teendoi View Post
                    (เซนเซอร์ได้ตามสมควรคับ แต่ชื่อบนบัตรกับบัญชีต้องตรงกัน) มีปัญหาทุกเวปครับ บางคนใช้บช สามี+ภรรยา+ลูก แต่จำไว้อย่างเงินเข้า บช +user ใคร คนนั้นรับผิดชอบ ไล่ไปตามระบบครับ เอาลง บัตรประชาชนก็พอเซนเซอร์เลขบัตรไป หลักฐานจากการโอนขอแบงค์ได้
                    Last edited by sky007; 10 Mar 2017, 12:40:22.

Comment

ดีมาก ยังไม่มีบัญชีกลางถ้ามีจะดีมาก

Comment

น่าจะช่วยได้เยอะ
                        โดยส่วนตัวแล้วไม่เคยขาย
                        แต่อยากจิ Verify มะไหร่จะมาใกล้บ้านเราน้อ...(แถมยังต้องหยุดอีกต่างหาก)

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
                          เข้าใจอยู่ครับ ไม่ว่าใหม่เก่าหัวเขียว ถ้ามันจะโกงก็โกงครับ เพราะมันร้อยพ่อพันแม่และสันดานต่างกัน ส่วน verify นี้คนทำก็ยืนยันข้อมูลส่วนตัวตามจริงกับทาง OCZ แล้วนะครับ ไม่เห็นจะต้องจำเป็นต้องโชว์ข้อมูลส่วนตัวเพราะได้ไปถ่ายรูปสดๆตัวจริง และคัดสำเนา เลขที่บัญชีตัวจริงกับตัวสำเนา ก็เอาไปให้ยืนยันทางเว็ปตรวจสอบล่ะ น่าจะมั่นใจได้ในระดับนึ่งแล้วครับ ไม่น่าทำให้มันซ้ำซ้อนเสียเวลาอีก
                          การทำverify รู้กันแค่ทางเวปกับผู้สมัคร แต่ผู้ซื้อไม่รู้ เวลามีปัญหาทางเวปไม่ได้เป็นคู่กรณีในการฟ้องร้องนะครับแต่ถามว่าทำแล้วดีไหม ดี ได้มีข้อมูล แต่เวลาเกิดเรื่องผุู้เสียหายสามารถเอาหลักฐานจากการซื้อขายเอาไปเป็นหลักฐาน ในการแจ้งความโดยไม่ต้องผ่านทางเวป มันถึงไม่ซ้ำซ้อนไง ถึงบอกไงเอาระบบ LEAN มาใช้อย่าย้อนไปย้อนกลับเสียเวลา
                          Last edited by sky007; 10 Mar 2017, 14:30:22.

Comment

ผมไม่ขายให้ยูสใหม่อยู่แล้ว ป้องกันโดนหลอกใช้บัญชี
                            ส่วนใหญ่ เดียวนี้ทีโกงได้จริงตามจับไม่ได้ ก็เป็นพวกหลอกใช้บัญชีคนอื่นโดยอาศัยขอรูปบัตรคนขายทีอื่นน่ะแหละ
                            ตราบทีคนซื้อก็เอาแต่เชื่อรูปบัตร ผมว่าการโกงวิธีนี้ไม่มีทางหมดไปหรอก

Comment

Comment

Originally posted by torch2 View Post
                                ผมไม่ขายให้ยูสใหม่อยู่แล้ว ป้องกันโดนหลอกใช้บัญชี
                                ส่วนใหญ่ เดียวนี้ทีโกงได้จริงตามจับไม่ได้ ก็เป็นพวกหลอกใช้บัญชีคนอื่นโดยอาศัยขอรูปบัตรคนขายทีอื่นน่ะแหละ
                                ตราบทีคนซื้อก็เอาแต่เชื่อรูปบัตร ผมว่าการโกงวิธีนี้ไม่มีทางหมดไปหรอก
                                เอาไปดูเป็นตัวอย่าง เงินเข้า บช +user ใคร คนนั้นรับผิดชอบ ไล่ไปตามระบบ การปลอมแปลงเอกสารราชการโดนอีกคดี

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_...807&PN=2&TPN=1

Comment

Working...
                                X