overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: แนะนำหน่อยเรื่อง แบตตารี่ ครับ

OverclockZone Member powermove's Avatar

Default แนะนำหน่อยเรื่อง แบตตารี่ ครับ

คือว่า ผมได้ ซื้อ Cannon 400D มาครับ อิอิ แต่จะซื้อ กิ๊ปด้วยแต่ว่าหมดแล้วหาไม่ได้เลย ตามหลายร้านแล้ว ไม่มีของเลยครับ มือ 2 ก็หายากน่าดู ทำไงดีครับ

ผมเลยคิดว่า ถ้าเราซื้อ แบต อีกก้อน ชาร์จ แล้วสำรองไว้จะดีไหมครับ

หรืออดใจรอ กิ๊ปมันดีอ่ะครับ หา มือ 2 น่าจะดีที่สุดมั้ง แต่หาสภาพดีๆ เนี้ย ยากไปอีกอ่ะครับ

ใครมีวิธีแนะนำหน่อยได้ไหม ครับ หรือ ใครมีกิ๊ป BG-E3 มือ 2 อยากจะขายสภาพดีบอกหน่อยนะครับ

อยากได้มากมายเลย

ขอบคุณเพื่อนๆมากนะครับที่แนะนำ ขอบคุณล่วงหน้า

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by powermove View Post
    คือว่า ผมได้ ซื้อ Cannon 400D มาครับ อิอิ แต่จะซื้อ กิ๊ปด้วยแต่ว่าหมดแล้วหาไม่ได้เลย ตามหลายร้านแล้ว ไม่มีของเลยครับ มือ 2 ก็หายากน่าดู ทำไงดีครับ

ผมเลยคิดว่า ถ้าเราซื้อ แบต อีกก้อน ชาร์จ แล้วสำรองไว้จะดีไหมครับ

หรืออดใจรอ กิ๊ปมันดีอ่ะครับ หา มือ 2 น่าจะดีที่สุดมั้ง แต่หาสภาพดีๆ เนี้ย ยากไปอีกอ่ะครับ

ใครมีวิธีแนะนำหน่อยได้ไหม ครับ หรือ ใครมีกิ๊ป BG-E3 มือ 2 อยากจะขายสภาพดีบอกหน่อยนะครับ

อยากได้มากมายเลย

ขอบคุณเพื่อนๆมากนะครับที่แนะนำ ขอบคุณล่วงหน้า
    ลองไปเดินดูร้าน โฟโต้ไฟล์ที่ลาดพร้าวดูครับ น่าจะมีอยู่นะสำหรับกริ๊บรุ่นเล็ก แต่ถ้าไม่เน้นของแท้ ลองไปดูร้าน โฟโต้ฮัท หรือ BigCamera ดูครับ...มีขายเหมือนกัน ส่วนเรื่องแบต เฉลี่ยแล้วสำหรับ 400D ที่ผมใช้ถ่ายงาน แบตตหนึ่งก้อน(แท้) 720 มิลลิแอม จะใช้ได้เกือบทั้งวันถ้าไม่เปิดแฟชนะครับ ลองหาแบตพวก ออสก้า ดูครับ มิลลิแอมมันสูงกว่า ใช้ได้นานด้วย...ลองหาดูครับ แบตของ 400 ราคาไม่แพงเท่าไรครับ

OverclockZone Member powermove's Avatar

ขอบคุณครับพี่ เติ้ง

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

ใส่กริ๊ปมันก็ต้องซื้อแบตเพิ่มอีกก้อนอยู่ดีไม่ใชว่าใส่กริ๊ปแล้วมันจะใช้ได้นานขึ้นในแบตก้อนเดียวหลอก
    ยังไงก็ต้องซื้อแบตเพิ่มอยู่ดี หรือผมเข้าใจผิด
    อีกอย่างGripของ400Dเนี่ย หาสภาพดียากนะ เพราะของแท้ยางต้องบวม อิอิ

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    ใส่กริ๊ปมันก็ต้องซื้อแบตเพิ่มอีกก้อนอยู่ดีไม่ใชว่าใส่กริ๊ปแล้วมันจะใช้ได้นานขึ้นในแบตก้อนเดียวหลอก
    ยังไงก็ต้องซื้อแบตเพิ่มอยู่ดี หรือผมเข้าใจผิด
    อีกอย่างGripของ400Dเนี่ย หาสภาพดียากนะ เพราะของแท้ยางต้องบวม อิอิ
    อิอิ ครับผม ก็คิดไว้แบบนั้นอ่ะ ครับว่าต้องซื้อเพิ่มอยุ่ แต่ว่าจะรอซื้อ ที่เดียวหรือ ซื้อแบทก่อนเพราะ ยังไง มือ 2 เวลาขายก็ต้องขาบแบทมาด้วย(มั้งครับ อิอิ)

แต่ก็ขอบคุรครับที่แนะนำเข้ามามีไรแนะนำอีกก็บอกมาได้นะครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    อ่ะ....ถูกต้องครับ ที่จับมันจะนิ่มนิด ๆ คุคุคุค เพราะกาวที่ยากริ๊บของแท้เขายาแค่ขอบครับ เหมือนจับอะไรหนอนนุ่มนิ่ม ๆ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 7 Dec 2008 at 19:10:10.

อิอิ

OverclockZone Member OT's Avatar

ซื้อ Batt ไปก่อนเลยครับ จำเป็นมากๆ ควรจะมีอย่างน้อยสองก้อนอยู่แล้วครับ
    เรื่อง grip แล้วแต่สะดวกมากกว่าครับ ผมซื้อเพราะมันถนัดมือขึ้น
    แต่้เวลาใส่ก็ยังใส่ Batt ทีละก้อนอยู่ดีครับ เพราะถ้าใส่สองก้อนมันจะหมดพร้อมกันครับ

จริงๆแล้วจะว่ามันถ่ายได้นานแค่ไหน ขึ้นกัีบลักษณะการใช้งานครับ
    สำหรับแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ถ้าใช้เลนส์คนละตัวมันก็ไม่เท่ากันแล้ว
    อย่างผมใช้ก้อนนึงชาร์จมาเต็ม ใช้เลนส์ที่เป็น IS + USM
    และบันทึกเป็น RAW File ไม่ทันเต็ม Memory 4GB ก้อนนึงก็หมดก่อนแล้วครับ

Quote Originally Posted by OT View Post
    ซื้อ Batt ไปก่อนเลยครับ จำเป็นมากๆ ควรจะมีอย่างน้อยสองก้อนอยู่แล้วครับ
    เรื่อง grip แล้วแต่สะดวกมากกว่าครับ ผมซื้อเพราะมันถนัดมือขึ้น
    แต่้เวลาใส่ก็ยังใส่ Batt ทีละก้อนอยู่ดีครับ เพราะถ้าใส่สองก้อนมันจะหมดพร้อมกันครับ

จริงๆแล้วจะว่ามันถ่ายได้นานแค่ไหน ขึ้นกัีบลักษณะการใช้งานครับ
    สำหรับแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ถ้าใช้เลนส์คนละตัวมันก็ไม่เท่ากันแล้ว
    อย่างผมใช้ก้อนนึงชาร์จมาเต็ม ใช้เลนส์ที่เป็น IS + USM
    และบันทึกเป็น RAW File ไม่ทันเต็ม Memory 4GB ก้อนนึงก็หมดก่อนแล้วครับ
    ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ ว่าทำไม ใส่กิ๊ปแล้วใส่แบตทีล่ะก้อนอ่ะ

แล้วเคยได้ยินมาว่าใส่กิ๊ปมันต้องใส่แบต 2 ก้อนอ่ะครับ เริ่ม งง อิอิ

มือใหม่ครับไม่ค่อยรุ้เรื่องเท่าไร

OverclockZone Member OT's Avatar

Quote Originally Posted by powermove View Post
    ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ ว่าทำไม ใส่กิ๊ปแล้วใส่แบตทีล่ะก้อนอ่ะ

แล้วเคยได้ยินมาว่าใส่กิ๊ปมันต้องใส่แบต 2 ก้อนอ่ะครับ เริ่ม งง อิอิ

มือใหม่ครับไม่ค่อยรุ้เรื่องเท่าไร
    เอาเฉพาะ 400D ละกันนะครับ
    คือ grip มันใส่ batt ได้พร้อมกันสองก้อน
    ถ่ายตามปกติของผมจะได้ประมาณ 800+ รูปครับ
    แต่ข้อเสียคือมันดึงไฟพร้อมกันสองก้อนครับ
    ดังนั้น เวลามันหมดเราจะไม่รู้ตัวเลยครับ มันหมดสองก้อนพร้อมกัน
    ยิ่ง 400D ตัววัดไฟมันจะอยู่ที่ 3 ขีดนานมากครับ
    แล้วลงไป 2 ขีดแป๊บเดียวแล้วหมดเลย ดังนั้นมันอันตรายครับถ้าเราเพลิน

ผมเลยใส่ทีละก้อนครับ หมดก้อนนึงจะได้ระวังตัวไว้ด้วยครับ
    มันสามารถใส่ทีละก้อนได้นะครับ มันจะมีตำแหน่งอยู่ครับ ซื้อมาก็จะเข้าใจ

Bookmarks

Bookmarks