Announcement

Collapse
No announcement yet.

เขียนสปีดใส่แรมแล้วแรมพัง ใช้ไม่ได้ แก้ได้แล้ว..!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขียนสปีดใส่แรมแล้วแรมพัง ใช้ไม่ได้ แก้ได้แล้ว..!!

พอดีวันนี้ว่างเลยเอาแรมที่ซนเอาสปีด ocz เขียนใส่แรม kingston 1g/667
    แล้วแรมใช้ไม่ได้มาลองแก้ดู ปากฎว่าแก้ได้แล้วครับ
    วิธีนี้เอาคร่าวๆนะครับเพราะทำไปแค่รอบเดียวไม่อยากจะเขียนให้มันพังอีกรอบกลัวแก้ไม่ได้ ^_^

ถ้าคนไหนทำได้ช่วยมายืนยันด้วยนะครับว่ามันได้ผลจริงๆ
    ก่อนอื่นเลยใส่แรมที่บูสได้ตามปกติมาเสียบก่อน แล้วเข้าไบออส
    ทดแรมลงมาต่ำที่สุด ใส่ค่า cl หลวมๆ แล้วไปที่น๊อทบริจ ไปเซ็ท enable speed to all dims ไว้
    หลังจากนั้นให้เอาแรม ที่ เขียนสปีดแล้วพังเสียบคารูไว้ยังไม่ต้อง กดเข้าล๊อค
    เซฟไบออสแล้วรีสตาร์ท ตอนที่เครื่องกำลังจะติดก่อนเข้าหน้าไบออสให้รีบกดแรมเข้าล๊อคไป
    พอดีบอร์ดผมมันมี Express Gate ซึ่งมันจะรันก่อนเข้าหน้าโหลดไบออส 10วิ เลยมีเวลาเหลือเฟือ
    พอบู๊ทเข้าวินโด้วเสร็จผมลองเข้าไปดูที่โปรแกรม เขียนสปีดแรมแต่ตอนแรกมันมองไม่เห็นตัวที่พัง เลยปิดไป
    แล้วลองเข้า cpu-z ผลออกมาว่า cpu-z มองเห็นแรมเป็น 2g เลยลองเข้าไปดูที่
    system information วินโดว์ยังเห็นแรมเป็น 1g เลยลองกลับเข้ามาที่ โปรแกรมเขียนสปีดอีกครั้ง
    เช็คดูอ่า.. มันมองเห็นแรมอีกตัวแล้ว ผมก็เลย เอาสปีดเดิมมาเขียนคืนไปซะ แล้วก็รีบูท
    เย้ๆๆ หายแล้วดีใจมากมายเยย อิอิ
    ลองดูนะครับ

สนุกม่ะ อิอิ

Comment

ยินดีด้วย

Comment

ตื่นเต้นๆ

Comment

Working...
        X