Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง E6600 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง E6600 หน่อยครับ

อยากทราบเรื่องการปรับลดตัวคูณเพื่อลดการใช้ไฟของ E6600 ครับ คือตอนแรกก็เห็นปรับลดปรกติดีครับ ไม่รันอะไรวิ่งอยู่ที่ตัวคูณเท่ากับ 6 ครับ
    ทีนี้พอตอนทำ raid 0 ครับ มันจะวิ่งที่ตัวคูณ 9 ตลอด ไม่ปรับลดเลยครับ มันปกติดีรึเปล่าครับ
    ทดสอบก่อน oc กับหลัง oc แล้วนะครับ ก่อนทำ raid 0 ไม่เป็นครับ
    มันปรับลดตามปกติ เป็นคำถามโง่ๆรึเปล่าไม่ทราบนะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ
    เพิ่งหัด oc ซะด้วย รบกวนช่วยตอบและอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ...

ขอถามอีกนิดนึงครับ ในความเร็วที่เท่ากันการที่ปรับตัวคูณที่น้อยกว่า
    จะได้ประสิทธิภาพและความเสถียร กว่าปรับตัวคูณสูงๆ ใช่มั้ยครับ
    ไม่รูู้ว่าเข้าใจถูกรึเปล่า

เช่น 9*355 กับ 8*400

แบบไหนจะเสถียรกว่ากันครับ แล้วแบบไหนระบบทำงานหนักกว่ากันครับ

Comment

ไม่รู้ครับ oc ได้ก็ต้องทดสอบเองได้ครับ ใช้โปรแกรมที่ใช้เทสอะครับ เช่น Orthos

อีกอย่างตัวคูณ มานปรับในbiosได้นะครับ ตัวคูณปกติของE6600คือ266*9
      Last edited by ohm27; 13 Feb 2007, 15:37:50.

Comment

ปรับตัวคูณ เสถียสกว่าครับ ปรับบัสประสิทธิภาพดีกว่าเสถียรน้อยกว่า

Comment

Originally posted by jester View Post
          อยากทราบเรื่องการปรับลดตัวคูณเพื่อลดการใช้ไฟของ E6600 ครับ คือตอนแรกก็เห็นปรับลดปรกติดีครับ ไม่รันอะไรวิ่งอยู่ที่ตัวคูณเท่ากับ 6 ครับ
          ทีนี้พอตอนทำ raid 0 ครับ มันจะวิ่งที่ตัวคูณ 9 ตลอด ไม่ปรับลดเลยครับ มันปกติดีรึเปล่าครับ
          ทดสอบก่อน oc กับหลัง oc แล้วนะครับ ก่อนทำ raid 0 ไม่เป็นครับ
          มันปรับลดตามปกติ เป็นคำถามโง่ๆรึเปล่าไม่ทราบนะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ
          เพิ่งหัด oc ซะด้วย รบกวนช่วยตอบและอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ...
          คืออยากทราบว่าที่มันไม่ปรับลดตัวคูณอัตโนมัติ นี่มันผิดปกติรึเปล่าครับ
          เพราะตั้งแต่ทำ raid 0 นี่มันวิ่งที่ตัวคูณ9ตลอดเลยครับ
          ก่อนหน้าที่จะทำ raid 0 มันจะวิ่งที่ตัวคูณ 6 สงสัยและเป็นกังวลมากครับ กลัวว่าจะผิดปกติครับ

Comment

Working...
          X