Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram 8 Chip กะ 16 Chip อันไหนดีกว่ากัน แล้วแตกต่างกันอย่างไงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram 8 Chip กะ 16 Chip อันไหนดีกว่ากัน แล้วแตกต่างกันอย่างไงเหรอครับ

คือว่าผมอยากทราบว่า Ram แบบ 8 Chip กับ 16 Chip มันแตกต่างกันอย่างไงอ่ะครับ แล้วแบบไหนดีกว่ากัน Ram แบบ 8 Chip ใช่ที่ว่ามันมีตัว Chip ติดอยู่บนแผ่น PCB 8 ตัวหรือเปล่าอ่ะครับ แล้วส่วน 16 Chip จะติดอยู่บนแผ่น PCB 16 ตัว ใช่อย่างนี้หรือเปล่าอ่ะครับ ช่วยอธิบายให้ความรู้น้องหน่อยนะครับ ขอบคุณพี่ชาว OCZ ทุกๆคนครับผม ขอบคุณครับ...

แบบไหนดีกว่าไม่รู้ครับ (แต่ที่เคยใช้ก็ไม่เห็นต่าง) คงต่างตรงความสามารถในการ OC มั้งครับ (เดา)

แบบ 8 Chip ใช่ที่ว่ามันมีตัว Chip ติดอยู่บนแผ่น PCB 8 ตัวหรือเปล่าอ่ะครับ แล้วส่วน 16 Chip จะติดอยู่บนแผ่น PCB 16 ตัว ใช่อย่างนี้หรือเปล่าอ่ะครับ
    ใช่ครับ

Comment

ผมว่ามันก็เหมือนกันนะ แค่มีเม็ดแรมมากกว่า

Comment

ประสิทธิภาพเหมือนๆกันครับ เมื่อใช้งานจริงๆไม่รู้สึกต่างกันเลยครับ

Comment

บาง board เก่าๆ สมัย socket 370 ถ้าขนาด mem สูงๆจะรับได้เฉพาะแบบ 2 หน้า ซึ่งก็คือ 16 เม็ด
          เช่นบอกว่า รับ max 768 มี 3 slot => 1 slot max 256 มันจะบอกประมาณว่าถ้าใส่ 256 ต้องใช้ ram 2 หน้านะ

Comment

Originally posted by ThePing View Post
            คือว่าผมอยากทราบว่า Ram แบบ 8 Chip กับ 16 Chip มันแตกต่างกันอย่างไงอ่ะครับ แล้วแบบไหนดีกว่ากัน Ram แบบ 8 Chip ใช่ที่ว่ามันมีตัว Chip ติดอยู่บนแผ่น PCB 8 ตัวหรือเปล่าอ่ะครับ แล้วส่วน 16 Chip จะติดอยู่บนแผ่น PCB 16 ตัว ใช่อย่างนี้หรือเปล่าอ่ะครับ ช่วยอธิบายให้ความรู้น้องหน่อยนะครับ ขอบคุณพี่ชาว OCZ ทุกๆคนครับผม ขอบคุณครับ...
            ถูกครับ --- ถ้าสมมุต 128mb มี 8 ตัว เม็ดนึง ก่ มี 16 mb ถ้ามี 16 เม็ด ตัวนึงก่มี 8 mb

คงรู้็กันหมดแล้วนี่ว่า จา พูดทำไมนี่ เรา- -"

Comment

Working...
            X