Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำสาย 8 pin ให้การ์ดจอง่าย ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำสาย 8 pin ให้การ์ดจอง่าย ๆ

พอดีเจ้าสาย 8 Pin ของการ์ดจอมันไม่มีขาย ถามมาหลายร้านแล้วไม่มีเลย มีแต่ 6 Pin ในเมื่อไม่มีเราก็มาทำกันเองเลยครับไม่ยุ่งยากอะไร ก็ใช้สาย 6 pin เสียบไปแล้วจะเหลืออีก 2 ช่องซึ่งเป็น Ground ให้วงจรทำงานได้ครบเท่านั้นเอง

ถ้าคิดจะเอาสาย 8 pin ของเมนบอร์ดมาใส่ล่ะก็ใส่ไม่ได้นะ เข้าหัวไม่เหมือนกัน เสียบไปใหม้อย่างเดียว

อันดับแรกก็ต้องหาสาย 6 pin มาเส้นหนึ่ง ซึ่งสามารถหาซื้อได้ทั่วไป เส้นละ 100 บาท

จากนั้นก็จัดการชำแหละเอาเฉพาะคู่ที่ทำเครื่องหมายไว้ครับ โดยใช้ คัทเตอร์คม ๆ ค่อย ๆ ตัด (ระวังจะไปปาดนิ้วมือตัวเองด้วยนะครับ)

จากนั้นก็ค่อย ๆ เก็บรายละเอียดให้เรียบร้อย

ข้อควรระวัง : ควรเก็บงานให้เนียน ๆ นะครับ ไม่งั้นถ้าใส่เข้าไปพร้อมกับหัว 6 pin มันจะเบียดกันอาจทำให้ connector ของการ์ดจอแตกได้ครับ

เมื่อเสร้จแล้วก็มาต่อกันที่หัว molex ครับ

ให้คุณถอดสายไฟเส้นสีเหลืองออกมาครับ ถ้าคุณมีเครื่องมือสำหรับถอดหัว molex แล้วจะง่ายดายมาก แต่ถ้าไม่มีล่ะก็ ให้ใช้ไม้จิ้มฟันค่อย ๆ เขี่ยเงี่ยงที่มันล๊อกอยู่เข้าไปทั้ง 2 ด้านครับ

เมื่อเอาหัวสายไฟออกมาแล้วก็งัดเงี่ยงมันออกมาทั้ง 2 ด้านเพื่อที่จะใส่กลับเข้าไป

จากนั้นก็ให้ใส่เข้าไปที่คู่กลางครับ

ข้อตวรระวัง : จะต้องย้ายสายไปที่คู่กลาง ซึ่งเป็น Ground ทั้งคู่เท่านั้น มิฉะนั้นการ์ดจอคุณลาโลกแน่นอน

เป็นอันเรียบร้อย

PS : ไม่รับประกันการแต๊ปหากคุณทำพลาด ควรทำด้วยความระมัดระวังอย่างยิ่งครับ
    Last edited by เครซี่คุง; 5 Sep 2010, 11:58:52.

สุดยอดเลยครับ ท่าน

Comment

กล้องชัดดี ขอบคุณครับ

Comment

แจ่มดี
        เห็นสายนั้นที่ 1000 ทิป เส้นละ 30-40 ฿ เองนี้ เต็มกระบะให้เลือกกันเลย (4 pin > 6 pin นะ)

Comment

บทความดี ภาพชัีดเจน จัดดาว

Comment

เป็นบทความที่มีประโยชน์มาก

Comment

ดูเป็นแนวทาง....

ผมไม่มีการ์ดจอไช้ - -*

Comment

ดีครับ ไ้ความรู้ใหม่อีกแล้ว ขอบคุณครับ

Comment

เสียวแทนๆ ถ้าแต็บขึ้นมาก้อ...

Comment

ลองแล้ว ใช้ได้จริงครับ

comfirm !!!

Comment

ความรู้ๆ จดๆๆๆๆ ขอบคุณคร้าบ

Comment

ทำกันดีๆนะครับถ้าทำพลาดละก็ งานเข้า ครับประกันหาย....คอนเฟิรม.!!

Comment

หุหุ เยี่ยมๆ

Comment

แหล่มเลยคับ

Comment

idea แจ่มครับ มีประโยชน์มากๆเลย
                              แต่ผมยังไม่มีบุญได้ใช้การดที่ต่อไฟ 8 พินเลย

Comment

Working...
                              X