Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยนะครับ เกี่ยวกับ ไฟที่เหมือนอยู่รอบเคส เวลาเราจับมันเหมือนดูดๆอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยนะครับ เกี่ยวกับ ไฟที่เหมือนอยู่รอบเคส เวลาเราจับมันเหมือนดูดๆอะ

คืออยากทราบเพราะว่าตอนนี้ผมต่อ Xbox360 Lan กับคอมอยู่ครับ

พอเปิด Xbox360 เคส คอมมันจะเหมือนมีไฟวิ่งอะ พอจับแล้วจะดูดๆ

แต่ตอนนี้ผมไม่ได้เปิดXbox360 ถอดปลั๊กมันออกเลย ไฟกลับไม่มีจับได้สบายๆ ไม่ดูดเลย

ผมก็ไม่รู้ว่าไอ้ต้นเหตุมันมาจาก ไฟจาก Xbox หรือ UPS ของผม

อยากทราบว่ามันจะทำให้อุปกรณ์ในเครื่องผมเป็นอะไรหรือเปล่า กลัวมันจะเสียหายอะครับ แล้วพอจะมีวิธีป้องกันไหม

ปล.ขอบคุณมากครับ

ต่อสายดินเลยครับ ช่วยพอสมควรหละ

ใช้พวกเครื่องอิเล้คทรอนิคทุกชนิด ระวังๆด้วยครับ

Comment

ไม่น่าจะทำความเสียหายได้นะ ที่เคยเห็นมาก็ไม่ได้ใส่ตัวรองน๊อตที่เมนบอร์ทำให้ไฟรั่วนี้เข้าเมนบอร์ดด้วย
      คอมก็เลยเปิดไม่ติด พอใส่ตัวรองน๊อตอาการก็หาย

วิธีแก้ก็ต่อสายดิน ก็หายแล้วครับ

Comment

สายดินหรอครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีทำและอุปกรณ์อย่างไรบ้างอะครับ

พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเลย

Comment

เอาสายนำไฟฟ้าเกี่ยวกับอุปกรณ์ข้างนุงอีกข้างนุงไปปักลงดินหรือตอกลงกับพื้นซีเมนกะได้ ใช่มั๊ยวะเอิ๊กๆ

Comment

กล้องไม่อยู่เด๋วถ่ายให้ดู อิอิ

Comment

Originally posted by momoari View Post
              เอาสายนำไฟฟ้าเกี่ยวกับอุปกรณ์ข้างนุงอีกข้างนุงไปปักลงดินหรือตอกลงกับพื้นซีเมนกะได้ ใช่มั๊ยวะเอิ๊กๆ
              สนับสนุนครับ เอาปลายสายไฟพันกับเหล็กยาวๆ(หรือแท่งเหล็กชุบทองแดงยิ่งดีครับซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์ไฟฟ้า หรือ homepro)ให้แน่นๆ(เข็มขัดเหล็กขันล็อคก็ได้) แล้วเอาเหล็กปักลงดินหรือซีเมน(สว่านเจาะลงไปก่อน)ให้ลึกๆครับ มันจะได้กระจายกระแสไฟลงดินได้ดี

Comment

Working...
              X