ฟันธง!!! เมนบอร์ดระดับ top ที่คู่ควรกับ C2D !!!
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ฟันธง!!! เมนบอร์ดระดับ top ที่คู่ควรกับ C2D !!!

OverclockZone Member Onn[th_onset]'s Avatar

Default ฟันธง!!! เมนบอร์ดระดับ top ที่คู่ควรกับ C2D !!!

ผมไม่ฟันครับรอท่านอื่นและเซียนๆมาฟัน แหะๆ

1เสียงเพื่อส่วนรวม
    Guest

ถ้าเป็น965 Gigabyte DQ6
    ถ้าเป็น 975 ASUS P5W64 WS Professional
    ทั้ง 2 ตัวนี้รองรับ Quad Core CPU ready ในอนาคตด้วย

OverclockZone Member Onn[th_onset]'s Avatar

เออ ไอ้ 965 กับ 975 นี่มันดีเด่นกว่ากันไงอ่ะครับ รวมทั้ง ICH7 ICH8 ด้วย

ต่อปป.-5
    Guest

http://www.magmareport.com/html/inde...1&limitstart=0

DQ6 อีกเสียง รองรับ Kentsfield ด้วย ตัวนี้แรงกว่า conroeอีก x6800ชิดซ้านเลย

Quad Core Ready ก็เป็นตัวบ่งบอกว่าเมนบอร์ดรุ่นนี้รองรับซีพียูในแบบ 4 แกน ได้แล้ว และจากการบททดสอบซีพียู Kentsfield ซึ่งเป็นซีพียู Quad Core หรือซีพียู 4 แกน ที่อินเทลกำลังจะเปิดตัวออกมาในปลายปีนี้ ของเว็บไซต์ชื่อดังระกับสากลโลกอย่าง www.tomshardware.com ที่ใช้เมนบอร์ดของ ASUS ในรุ่นP5W DH Dekuxe ในการทดสอบกับซีพียูรุ่นนี้ ก็เป็นเครื่องยืนยันได้เป็นอย่างดีว่าเมนบอร์ดที่รองรับ Core 2 Duo ได้ในเวลานี้ได้ ก็สามารถรองรับซีพียู Kentsfield ได้เช่นเดียวกัน

OverclockZone Member Comlow's Avatar

สำหรับ P965 ตอนนี้ก็คง GA-965PDQ6 ละครับ
    ส่วน 975X ก็คง ASUS P5W-DH

OverclockZone Member Deschutes's Avatar
    ร่อนเร่ตามเวปคอมทั่วราชอาณาจักร

ถ้ามีงบพอเล่น ASUS P5W64 WS Prefessional ชิพเซตi975X รองรับ Core2Quadro แน่นอน ราคา12xxxที่ร้านbusitek แต่สงสัยเหมือกันว่าทำไมวันนี้เข้าไปดูมันเอาราคาออกไปแล้วก๋ไม่รู้

ส่วนP5W DH Deluxe ออพชันเพียบ แรงด้วยครับ ส่วนเรื่องการรองรับ Core2Quadro คาดว่าน่าจะรองรับเพียงแต่ต้องupdate bios ("คาดว่า"เฉยๆนะครับ ลองไปดูspecในเวปASUSเค้าจะบอกว่ารองรับ nextgen multi-core cpu)

ส่วนจะเลือกอะไรดีระหว่างบอร์ด i965 กับ i975 ถ้าคุณอยากได้บอร์ดไฮเอนด์มีคำตอบเดียวคือ i975 ครับ ประสิทธิภาพที่สัญญาณนาฬิกาเดียวกันสูงกว่า i965 ครับ ผมลองเล่นมาหมดแล้ว แล้วก็ P5W DH Deluxe นี่จะมีออพชันหรูหราสุดๆด้วย

ลองอ่านบทความผมดูนะครับ แล้วจะเห็นความแตกต่างของ i965 กับ i975 เทียบP5WกับDS3 (ซึ่งDS4,DQ6 ประสิทธิภาพจริงไม่ต่างจากDS3หรอก)
    http://221.128.124.225/modules.php?n...owpage&pid=223
    Last edited by Deschutes; 1 Oct 2006 at 09:46:30.

OverclockZone Member kidnun's Avatar
    facebook.com/PHOTOBYRAPEEPHAT

แต่ตัว ASUS P5W64 WS Prefessional หรือ ASUS P5W DH Delux ก็แพงเอาการน่า หมื่นนิดๆ กับ เกือบๆ หมื่น แต่มันก็ ok จริง 975
    ตัว DQ6 มันก็พอเซฟงบ แล้วก็รองรับเหมือนกัน แต่เป็นตัว 965

ก็ ไม่มมีตังค์ก็เล่น DQ6 มีตังค์ก็เล่น ASUS
    แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่าตัวของ ASUS ค่อนข้างจะกิน DQ6 อ่ะ (อยากได้ ASUS P5W DH Delux)

OverclockZone Member AMD's Avatar

DQ6 ครับ มือ 1 9300 บาท แพงเอาการแต่ระบบระบายความร้อนดีมาก CPU 28องศาเองครับเย็นดี ส่วน ASUS 50องศา

ผมยังใช้ P5Bอยู่เลย
    Guest

www.tomshardware.com ไปดูมาแล้วครับ ตัว 4core เขาเอาM/B Gigabyte DQ6 เป็นตัวทดสอบด้วยครับแรงมากๆลากไกลๆ เนื่องจากบอร์ดตัวนี้ทำให้Cpuเย็นกว่าบอร์ดอื่นๆ งงว่าทำไมไม่เอารุ่นของ Asus มาทดสอบจะได้รู้ว่าใครแรงกว่า
    มองข้ามgigabyteไม่ได้แล้วนะเนี่ย ทีเมื่อก่อนไม่ดีเหมือนตอนนี้เลย

หมาล่าเนื้อ
    Guest

ผมว่า ชิป 975 ดีกว่า 965
    แต่965 ลากไกลกว่า 975
    สูสีกันครับ DQ6 กับ P5W64 WS Professional
    รองรับcpu ในอนาคตด้วยกันทั้งคู่ แต่รู้สึก DQ6 ระบบระบายความร้อนดีกว่าครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Cool

p5b dl ครับเหมาะกับ c2d ตัวคูณน้อย ๆ ที่สุด พวก 6300 6400 แล้วก็ 4300 แต่ถ้าเป็นพวก 6600 คงต้อง 975 ขึ้นไปแหละ P5W64 WS Professional เหมาะกับพวก 6600 ขึ้นไปที่สุดครับ
    หรือจะว่าไป ฝรั่ง O/C เค้าก็เน้นพวก p5b dl นะครับอิอิผมยังอยากได้เลยแต่แพงไปนิดส์
    แต่ก็ต้องหาแรมดี ๆ มาลากอีกไม่ว่าจะบอร์ดไหนก็เน้อ
    ดูบัสจิครับกับ 6600 ทำไปได้ 564

http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=117518

อันนี้ 6300 ครับ สถิติโลกกันเลยเชียว
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=112754
    นี่ 6400
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=111783

สังเกตว่าทำไมฝรั่งเน้น O/C ใช้แต่ ASUS ไม่ค่อยนิยม GIGABYTE กัน

ผู้มาเยือน
    Guest

Red face

อืมแล้วก็รู้สึกจะเคยเห็นว่า Q6 ลากบัสได้ 600 ด้วยนี่ครับแต่ cl 5 5 5 15 cl สูงไปคงไม่งามเท่าไร
    600 จะได้ซักกี่ตัวน้า

OverclockZone Member tuta's Avatar
    ขาย 4TB ถูกๆ WD MyBOOK USB3.0 ส่งDeliveryทั่วกทม.

น่าแปลกฝรั่งเขา ใช้ DQ6 ทดสอบ แปลกไหมครับ และลากได้ไกลด้วย เขาไม่ค่อยนิยมเอา ASUS มาทดสอบ Core2Quadro ตัวใหม่ๆ แต่เขาเชื่อใจ Gigabyte
    ดูได้จากweb ทดสอบhardware อันดับ1 ด้ครับ

http://www.tomshardware.com/2006/09/...age/page3.html

ผู้มาเยือน
    Guest

Red face

คือจะบอกว่า c2d นะครับ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

เท่าที่ศึกษามาแล้ว Intel P965 Chipset จะมีเทคโนโลยี Intel Fast Memory Access ที่ทำงานสอดคล้องกับเทคนิด Memory Disambiguation ใน Core 2 Duo / Core 2 Extreme ครับ แต่ที่ปัจจุบันการทดสอบหลายๆ แห่งในบ้านเรานั้นส่วนใหญ่จะใช้ 975X เป็นตัวเอก แล้วผลทดสอบที่ออกมาดีกว่า P965 เพราะมีการไป Tweak ความเร็วของ DDR-II ที่นำมาเป็น Base ในการทดสอบครับ ส่วนใหญ่ในบอร์ดต่างๆ ในบ้านเรามักจะไปลดค่า CAS Latency ของ RAM ลงไป
    ซึ่งตรงนี้มีผลอย่างมากทำให้ผลลัพธ์ที่ได้ออกมาไม่เป็นมาตรฐาน แล้วนำไปเทียบกับ P965 ตรงๆ
    ทำให้ผลลัพธ์ออกมาเมนบอร์ดที่ใช้ชิพ 975X ส่วนใหญ่ดูเหมือนจะทำได้ดีกว่าในส่วนของ Memory Access

แต่ทว่าความจริงแล้ว ในการทำงานทั่วไปๆ ที่ไม่ใช่ benchmark โปรแกรมอย่าง SiSoft Sandra 2007 หรือ Everest นั้น เทคนิค Memory Disambiguation ใน C2D/C2X เป็นเทคนิคที่อาศัย
    พื้นฐานจาก Out of Order Execution อีกที จำเป็นต้องมีชิพเช็ตที่สามารถลด Overhead ในการส่ง Command Que จาก Main Memory และในขณะเดียวกันต้องสามารถเขียนข้อมูลได้รวดเร็วลงใน Main Memory เพื่อไม่ให้เกิด Latency ขึ้นจึงจะสามารถทำให้เทคนิค Memory Disambiguation ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้จากสิ่งนี้คือ C2D/C2X ที่ทำงานบนชิพเซ็ต 965P อย่างมีประสิทธิภาพมากกว่าชิพเซ็ตอื่นๆ และยังใช้พลังงานน้อยกว่าทำงานบนชิพเซ็ตอื่นๆ ครับ

เพื่อนๆ ลองวัดอุณหภูมิ C2D/C2X ของท่านบน 975X 955X 945 ปกติแล้วลองเทียบกับ 965P ดูสิครับว่าจะจริงอย่าง Intel อ้างไหมน่ะครับ

P5B
    Guest

ตัวนี้นะหรือ
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...5p%2Ddq6%2Dpv/

dq6 รีดความแรง 965 เยี่ยมที่สุดเมื่อเทียบกับทุกบอร์ดก็จริง แต่ คุณจะใช้ความแรงคุ้มหรือเปล่า ซื้อมาแค่พิมพ์งานก็เท่านั้น
    สู้ซื้อ P5B ธรรมดาดีกว่า ลากไกลดีถึงแม้ไม่เท่าDQ6ก็เถอะ

Quote Originally Posted by P5B View Post
    ตัวนี้นะหรือ
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...5p%2Ddq6%2Dpv/

dq6 รีดความแรง 965 เยี่ยมที่สุดเมื่อเทียบกับทุกบอร์ดก็จริง แต่ คุณจะใช้ความแรงคุ้มหรือเปล่า ซื้อมาแค่พิมพ์งานก็เท่านั้น
    สู้ซื้อ P5B ธรรมดาดีกว่า ลากไกลดีถึงแม้ไม่เท่าDQ6ก็เถอะ
    แหม่บางคนเค้าคงไม่ซื้อมาแค่พิมพ์งานมั้งครับ เครื่องระดับนี้

ผู้มาเยือน
    Guest

dq6 verygood

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

รอดูชิบ C55 ของNvidiaกานหน่อยสิท่านทั้งหลาย
    เหมือนเคยเห็นเวปเมืองนอกลากบัสไปถึง 520
    Sli ได้ด้วย

G.แก้มก้น Member Themanza_CLUB's Avatar

งงครับพี่น้อง -*-
    โหดดีนะคับ ซื้อคอมพ์มาOC~ เฮ้อ....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks