overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: เรื่อง LCD 22 นิ้ว มีแสงครับ

OverclockZone Member
    รักเธอประเทศไทย

Default เรื่อง LCD 22 นิ้ว มีแสงครับ

พอดีวันนี้ไปซื้อจอ LCD22" ให้พ่อใช้ทำงาน ซื้อมา6 ตัวของ LG หมดเลยราคาตัวละ5300 บาท ตอนเทสที่ร้านสั้งเกตเห็นตอนที่เทสสีดำ ขอบจอจะมีแสงสว่างสีขาวทั้งสี่ขอบ ถามช่าง เขาบอกเป็นทุกตัว(6ที่ซื้อเป็นแบบนี้หมดเลย) เลยอยากทราบว่ามันเป็นอย่างนี้เพราะอะไรทำไมไม่ทำให้มันดำสนิททั้งจอไปเลย หรือว่าเป็นบางยี้ห้อ มีรูปตัวอย่างให้ดูครับ เพื่อจะได้เขาใจอาการง่ายกว่าครับ แต่แสงสีขาวมันไม่ได้ชัดมากขนานในรูปนะครับมันเป็นแสงสีขาวจางๆตามขอบจอเฉยๆ อยากรูปว่าเป็นทุกจอ ทุกยี้ห้อจริงหรอ ยังไงช้วยตอบที่ครับขอบ คุณมากนะครับ ขอบคุณครับ อีกนิดนะครับ มันจะเห็นเฉพาะตอนเทสสีดำนะครับ ตอนเทศสีอื่นจะไม่เป็นครับ
    รูป รูป
    Last edited by gobo; 9 Dec 2008 at 00:23:00.

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ของผมก็เป็นครับ

OverclockZone Member diamondback's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    ของผมก็เป็นครับ
    เป็นเหมือนกันครับเพราะผมใช้รุ่นเดียวกับท่าน amcrew

Quote Originally Posted by diamondback View Post
    เป็นเหมือนกันครับเพราะผมใช้รุ่นเดียวกับท่าน amcrew
    ใช้รุ่นไหนหรอครับ
    Last edited by gobo; 9 Dec 2008 at 01:50:59.

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

แสงลอดครับ ตอนใช้ เบนคิว ก็มี ตอนนี้ไม่มีและ

ม.นักกีฬา~บางกะปิ

ของผม ACER ไม่มีครับนะครับ ข้างหลังที่วางจอ มีแสงรอดหรือเปล่าครับ ลองเอาไปวางที่ไม่มีแสงอยู่ด้านหลังดู

ผมใช้ ซัมซุง ก็เป็นเหมือนกันนะ ลำคาญเหมือนเวลาดูหนังถึงฉากมืดๆมันจะมีแสดงตามขอบ ไม่รู้ทำไงให้หาย แต่ผมคิดว่าเป็นกันทุกคนนะนี้ เลยไม่ได้สนใจ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

samsung ก็เป็นครับ ใช้อยู่ ตอนแรกนึกว่าผิดปกติ เป็นเฉพาะเทสสีทำ

OverclockZone Member klenium's Avatar

LG 22" 5300 นี่รุ่นอะไรหรอครับ ซื้อที่ไหนครับ พอดีไม่ค่อยได้อัพเดด ^^

นอกเรื่อง ตอนนี้ผม ใช้ LG 1900R อายุประมาน 1ปี อาการตอนเปิดจอตอนแรกมันจะกระพริบรัวๆ ซักพักถึงหาย ซื้อมาตอนแรกไม่เป็น ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นเหมือนผมป่าวครับ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ก็เขาเรียกว่า leak ไม่ใช่เหรอครับ เป็นกันทั้งนั้นแหละครับ ส่วนใหญ่

กำลังจะซื้อคอมใหม่สงสัยต้องเลือกACERซะแล้ว

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ปกตินิ ถ้าไม่อยากมีแสง ต้องเล่นของแพงซะละ
    มันชัดมากขนาดนั้นเลยหรอ ที่เห็นเนี่ย ปิดไฟเล่นหรือเปล่า
    ถ้าปิดไฟก็ปกติล่ะคร้าบ

OverclockZone Member dimensions's Avatar

ลด Brightness หน่อยสิ

ม.นักกีฬา~บางกะปิ

Quote Originally Posted by dimensions View Post
    ปกตินิ ถ้าไม่อยากมีแสง ต้องเล่นของแพงซะละ
    มันชัดมากขนาดนั้นเลยหรอ ที่เห็นเนี่ย ปิดไฟเล่นหรือเปล่า
    Quote Originally Posted by dimensions View Post
    ลด Brightness หน่อยสิ
    ACER ผมไม่เป็นนะ ไม่ว่าจะปิดไฟเล่น หรือตอนไหนๆ ความสว่างก็ปรับ 70+

หรือเราตาไม่ดีนิ ห้าห้า

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ส่วนใหญ่จะเห็นตอน ปรับแสงสว่างเยอะๆ แล้วพื้นหลังเป็นสีดำ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ของผมก็เป็น t220 ส่วนตัวผมว่าจอยิ่งใหญ่ยิ่งเป็นนะหรือเห็นง่าย
    เอาเป็นว่าใช้ไป อย่าเดทพอใจละครับกลัวที่สุดเจอเดทนิ
    Last edited by kidnapped1; 9 Dec 2008 at 23:40:47.

OverclockZone Member bigchang's Avatar

hpผมไม่เป็นนะ

Quote Originally Posted by klenium View Post
    LG 22" 5300 นี่รุ่นอะไรหรอครับ ซื้อที่ไหนครับ พอดีไม่ค่อยได้อัพเดด ^^

LG W2234S อะครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ

นอกเรื่อง ตอนนี้ผม ใช้ LG 1900R อายุประมาน 1ปี อาการตอนเปิดจอตอนแรกมันจะกระพริบรัวๆ ซักพักถึงหาย ซื้อมาตอนแรกไม่เป็น ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นเหมือนผมป่าวครับ
    ไม่เป็นนะครับ

เปิดไฟครับเอาไว้ที่โรงงานพ่อ ผมเห็นแค่ตอนเทสเท่านั้นเองครับหลังจากซื้อมาก็ไม่ได้เห็นจออีกเลยผมแค่ไปซื้อให้พ่อ เดียวว่างๆจะไปลองปิดไฟแล้วใช้ดูว่าจะเป็นป่าว แต่ส่วนตัวผมเองใช้19นิ้ว ของLG รุ่น w1942T-BF วันนี้ผมเลยลองดูว่ามันมีแสงบ้างหรือป่าว พูดได้ว่าไม่มีเลย ผมเลยลองเอาโครมไฟส่งเข้ารูระบายความร้อนหลังจอแสงมันก็ไม่ลอดมาน่าจอนะ

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    ของผมก็เป็น t220 ส่วนตัวผมว่าจอยิ่งใหญ่ยิ่งเป็นนะหรือเห็นง่าย
    เอาเป็นว่าใช้ไป อย่าเดทพอใจละครับกลัวที่สุดเจอเดทนิ
    เห็นด้วยครับเพราะ19นิ้วผมมีแสงแบบที่ว่าน้อยมากหรือแทบไม่มีเลยก็ว่าได้ แต่เรื่องเดทเมื่อวานที่ซื้อให้พ่อก็เจอตัวนึงเป็นตอนเทศสีดำ มีสีแดงโผ่มาเป็นขีดเลยไม่ใช่จุดนะเป็นขีด เลยขอเปลียนตัว แต่ก็มีตัวนึงนะมีจุดสีขาวเล็กๆ เล็กมากๆมันโผ่มาตอนเทศสีดำ แต่ตัวนี้ไม่เปลียน เพราะคิดว่าไม่ใช้โปรแกรมเทส มองเห็นนี้ตาเทพเลย ขนาดใช้โปรแกรมเห็นมันรอบแรกกลับมาหาอีกรอบยังหานานเลย

OverclockZone Member amcrew's Avatar

มาคิดอีกทีแสงออกนี่จอเทพนะ เลเวล99อ่ะ อิอิ

คือ อันนี้ผมไม่รู้นะว่า เค้าเรียกว่า แสงแบล๊คไลท์ หรือเปล่า มันมาจากหลอดในจอภาพน่ะครับ ซึ่งนี่แหละ เป็นข้อด้วยของ LCD ที่สู้ CRT ไม่ได้อีกข้อหนึ่ง คือมันจะไม่ดำสนิท

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks