overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ขอคำแนะนำ: Macbook Pro ตัวใหม่ 2.53GHz ต่างจาก 2.4GHz มากไม๊ครับ

OverclockZone Member ThinkOfMe's Avatar

Default ขอคำแนะนำ: Macbook Pro ตัวใหม่ 2.53GHz ต่างจาก 2.4GHz มากไม๊ครับ

กำลังสนใจจะซื้อ Macbook Pro ครับ ตัดสินใจไม่ถูกระหว่างรุ่น 2.53GHz กับ 2.4GHz. ไปหาข้อมูลมาหลาย website แล้วก็ไปลองเล่นตัว 2.4GHz ของจริงที่ iStudio รู้สึกว่ามันหน่วงๆ หน่อย แต่ว่าไม่มีที่ไหนตั้งตัว 2.53GHz เลย

ไม่ทราบว่าใครเลยลองเล่นทั้งสองตัวบ้างครับ ความเร็วคุ้มค่าไม๊ งานที่ใช้ส่วนใหญ่จะเป็นพวก development และงานที่กิน CPU และ memory เป็นหลัก รวมทั้งมี database server และ java application testing ด้วย เลยคิดว่า cache 3MB ใน P8600 กับ 6MB ใน T9400 อาจจะมีผล แถมถ้าซื้อตัว 2.4GHz ก็คงต้อง upgrade memory เป็น 4GB แน่นอน

ถ้าประสิทธิภาพคุ้มค่า ก็น่าลงทุน แต่ถ้าเพิ่มนิดเดียว ไม่อยากเสียตังค์โดยใช่เหตุน่ะครับ

เพื่อนๆ ใครมีไอเดียว่าไงบ้าง?

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

ถ้าคิดว่าใช้งานหนักๆ จริง ๆ 6MB + Speed ที่สูงกว่าก็ย่อมได้เปรียบครับ
    //ราคาก็สูงตาม

แต่ถ้าทำพวก Database Server ทำไมไม่ทำกับพวกเครื่อง Desktop ล่ะครับ (PC ก็ได้)
    งงพอสมควร เพราะคิดว่าถ้าทำกับ Notebook เพื่อศึกษาก็ใช้ตัว 2.4 L2-3Mb ก็น่าจะเพียงพอนะครับ

OverclockZone Member ThinkOfMe's Avatar

ไม่ได้ใช้ Desktop มานานแล้วครับ ใช้ laptop อย่างเดียวสะดวกกว่าเยอะ ไม่้ต้องคอยย้ายงานไปย้ายมา แถมต้องเดินทางบ่อยๆ ด้วยครับ

ตกลงตัดสินใจไปแล้วครับ เอารุ่นเล็กธรรมดามาก่อนดีกว่า เพราะดูเหมือนว่าถึงต่างกันอย่างมากก็ราว 5-10% แต่ราคาต่างกันมากอย่างนี้ เก็บตังค์ซื้อ accessories หรือไว้ upgrade เป็นรุ่นใหม่ที่ออกทีหลังน่าจะดีกว่า หรือถ้าเครื่องยังโอเค ก็ไว้ซื้อ applecare เพิ่มทีหลังดีกว่า

ราคา RAM DDR3-1066 เริ่มลงมาบ้างแล้ว แต่เห็นว่ารุ่น Macbook/Macbook Pro unibody นี่มันจู้จี้มาก ถ้าเอา 3rd party RAM มาใส่มีผู้ใช้เจอปัญหาเยอะเลย ตั้งแต่เปิดเครื่อง boot ไม่ผ่าน, Mac OSX hang เอาดื้อๆ, หรือ process ตาย

ขนาดว่าเป็น ยี่ห้อ premium RAM ที่ใช้กับ Mac อย่าง crucial หรือ owc ก็ยังเจอปัญหาเลยครับ แต่ RAM ของ apple เองกลับใช้ได้ งานนี้สงสัยต้องเสียตังค์ค่า RAM แพงแหงๆเลย

OverclockZone Member taywinw's Avatar

istudio ที่ siam discovery มี show 2.5 GHz ผมไปกดๆมาแล้ว แต่กดๆ คงไม่เห็นว่ามันต่างกันหรอกคับ ต้องใช้มันหนักๆถึงจะรู้ งานที่คุณทำมันต้องใช้ windows หรือเปล่าพวก database กับ JAVA app มันต้องใช้ windows นิ ตอนนี้ MPB มันมีปัญหาเวลาใช้ Vista น่ะ แต่ถ้าให้เลือกโดยเงินไม่ใช่ปัญหาผมก็แนะนำ 2.5 ไปเลย RAM MBP ใส่ได้สูงสุดที่ 4 GB เท่านั้นน่ะ 8 ไม่ได้ แต่บางคนใส่ 4+2 (6 GB) แบบนี้ได้ ทำงานพวกนี้ผมว่าไม่จำเป็นใช้ MAC แต่ถ้าชอบหรูๆเราว่า MAC เนียเหมาะสุด ^_^
    Last edited by taywinw; 12 Dec 2008 at 01:05:48.

Cool

Quote Originally Posted by taywinw View Post
    istudio ที่ siam discovery มี show 2.5 GHz ผมไปกดๆมาแล้ว แต่กดๆ คงไม่เห็นว่ามันต่างกันหรอกคับ ต้องใช้มันหนักๆถึงจะรู้
    ขอบคุณมากครับ งั้นเดี๋ยวจะแวะไปดูซะหน่อย ว้า อุตส่าห์ตัดสินใจแล้วเชียว

Quote Originally Posted by taywinw View Post
    งานที่คุณทำมันต้องใช้ windows หรือเปล่าพวก database กับ JAVA app มันต้องใช้ windows นิ ตอนนี้ MPB มันมีปัญหาเวลาใช้ Vista น่ะ
    Vista คงขอ bye นะครับ ถ้าต้องลงคงลง Ubuntu or Windows Server 2003 or Windows Server 2008 Server ดีกว่า (ตามแต่ License ลูกค้าจะมี)

งาน java ไม่มีปัญหาครับ ทำบน OS X ได้ไม่มีผล จะมีก็แต่ VS.NET กับ database นี่ล่ะ นี่ถ้าไม่ใช่พวกฟรี หรือ opensource แล้วก็คงเปิดต้องใช้ Linux/Windows แต่งานอื่นคงทำบน OS X ได้

แต่ถ้าให้เลือกโดยเงินไม่ใช่ปัญหาผมก็แนะนำ 2.5 ไปเลย RAM MBP ใส่ได้สูงสุดที่ 4 GB เท่านั้นน่ะ 8 ไม่ได้ แต่บางคนใส่ 4+2 (6 GB) แบบนี้ได้ ทำงานพวกนี้ผมว่าไม่จำเป็นใช้ MAC แต่ถ้าชอบหรูๆเราว่า MAC เนียเหมาะสุด ^_^
    เห็นด้วยครับว่าถ้าจะไปตัวรุ่น 2.5G ก็ถือว่าไม่แพงเกินไป ถ้ารวมของที่ได้รับเพิ่มขึ้นแล้ว แต่ขึ้นอยู่กับว่าไอ้ของที่เพิ่มมา เราได้ใช้หรือเปล่า ถ้าไม่ใช้ก็ถือว่าสูญ

เห่ะ เห่ะ.. ที่เลือก Mac นี่ก็เพราะ ตอนนี้ถ้าพูดถึงเครื่องขนาด 15" ที่มีน้ำหนักเบาและยังมีขนาดพอที่จะพกเดินทางไปไหนมาไหนได้ และทนทานในระดับ business class ก็หาได้ยากแล้ว ใช้ laptop มาแล้วเกือบครบทุกยี่ห้อ คุณภาพดีจริงมีอยู่ไม่กี่อัน ไม่ใช่ว่าใช้ไม่ถนอมนะครับ ประคบประหงมจะตาย แต่ของมันต้องใช้ทำงาน ไม่ใช่ว่าวันดีคืนดี เจ๊งขึ้นมาบ่อยๆ ก็ไม่ไหว

อู้หู จะให้ซื้อ 6G/8GB เลยเหรอครับ? RAM 4GB/module นี่ไม่ไหวครับ ยังแ่พงอยู่มาก เกินความจำเป็นด้วย ถ้าซื้อคู่นึงซื้อ MB มาสำรอง่ได้อีกตัวนึงเลย

ถ้าไงไปดูมาแล้ว จะมา update ผลครับ
    Last edited by ThinkOfMe; 12 Dec 2008 at 09:17:44.

Cool

อ้าว งง ทำไมมัน post ซ้ำแฮะ ลบเองก็ไม่ได้

Bookmarks

Bookmarks