คือ เป็นเนตที่หออะคับ..ตอนเล่นๆ อยู่ก็ปกติดี ซักพักเนตหลุด
พอรีแพร์ด้วย เอ็มเอสเอ็น แล้วมันบอกว่า..gate way appear to be offline
มันคืออะไรเหรอ?คับ..เป็นที่เราท์เตอร์เรา หรือว่าเป็นที่ผู้ให้บริการ ไอเอสพี?...

แล้วก็อีกอย่าง...เล่นเกมส์ออนไลน์ + โหลดตรงโดยใช้ไออีธรรมดาไม่ได้ใช้โปรแกรมช่วยโหลด
แต่อย่างไร...แต่เปิดไออีโหลดประมาณสามเพจ..คือแบบโหลดทีเดียวพร้อมกันสามไฟล์คับ..
แต่อยู่ๆ เนตก็หลุดเข้าเนตไม่ได้แต่ว่าเกมส์ออนไลน์ยังเล่นได้แบบไม่แลคหรือดีเลย์อะไรเลย..แสดงว่าค่า ping ไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใดใช่ไหมคับ?..แล้วผมก็ลอง ใช้เอ็มเอสเอ็น รีแพร์ อีกนั่นแหล่ะ.
กรณีนี้ เกทเวย์ผ่านไม่ออฟไลน์แต่อย่างไร แต่กลับไปมีปัญหาตรงที่ว่า DNS เซิฟร์เวอร์ cannot resolve your IP แล้วก็ฟ้องบอกว่ามีปัญหาตรง key port ผมอยากทราบว่ามันคืออะไรเหรอคับ?
ทั้งสองกรณีเลย..แล้วจะแก้ปัญหากันที่ตรงไหนดี?...

ขอคำแนะนำด้วยครับ