ใช้ Creative Audigy Value นะครับ
พอดีคอมเก่าเจ๋ง การ์ดซาวน์เลยไม่ได้ใช้ประมาณ 3 เดือนครับ พอซื้อคอมใหม่มาใส่การ์ดซาวน์พบว่าพอฟังเพลงแล้วมีเสียงกุกๆ กักๆ เกือบตลอดทั้งเพลงครับ พอเปิดทำงานอย่างอื่น ไปด้วยเพลงมีอาการกระตุกบ้าง และบางที tempo ของเพลงช้าลงอย่างรู้สึกได้ครับ
สิ่งที่ทำไปแล้วมีดังนี้ครับ
1. เปลี่ยนสายลำโพง กับ Test ลำโพงกับ Sound on board พบว่าปกติ
2. remove driver + ปิด Device ใน bios ของ sound on board
3. install latest creative driver from vender.
4. ฉีดน้ำยาทำความสะอาดตาม รูสายแจ๊คต่างๆ ใช้ยางลบกับลายปริ้นท์ที่พอมีคราบดำ
4. เปลี่ยนเป็นโหมด 16 bits
5. ปิดการ overclock ทั้ง CPU และ RAM

ทำมาทั้งหมดแล้วยังไม่หาย พอจะมีทางแก้อื่นไหม หรือมัน inhell ไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ