Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากประกอบคอมเองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากประกอบคอมเองครับ

อยากจะประกอบคอมเองครับ

ไม่ทราบว่ายากหรือป่าว

ต้องมีอุปกรณ์ อะไรบ้าง ในการประกอบ

แนะนำหน่อยครับ

เพราะเคยไปจ้างให้ที่ร้านประกอบ

แบบเรามีของ บางอย่างแล้ว มันแพง มากๆเลย

แล้วมันก็บอกว่า ถ้าไม่พอใจก็ประกอบเอง

ดูมัน

อยู่ ตจว ครับ หาร้านประกอบลำบาก

ขอบ คุณทุกท่านครับ
    Last edited by sern_it; 9 Dec 2008, 15:24:13.

ไขขวงอันเดียวก็ได้ละครับ สำหรับผมตอนเริ่มประกอบเองใหม่ๆก็ดูจาก คอมเครื่องเก่า การเสียบสายไฟอื่นๆ +คู่มือที่แถมมากะเมนบอร์ด งมๆไปถูกมั่งผิดมั่ง ถ้าจำได้ว่าอะไรใส่ตรงใหนได้ก็ง่ายละครับ แบบว่าอธิบายยากครับ ต้องลองดู

Comment

window xp sp2 2007 สามาถมองเห็นแรมถึง 8G ใหม่คับ

Comment

window xp sp2 2007

window xp sp2 2007 สามาถรมองเห็นแรมถึง 8G ใหม่คับ

Comment

แล้วส่วนไหนบ้างคับ

ที่ยากๆต้องระวังเป็นพิเศษ ถ้าทำไม่ดี อาจจะทำให้อุปกร เสียหายได้

กะว่าจะหาหนังสือประกอบคอมมาดู

Comment

รู้สึกจะเป็นขาของ CPU มั้งครับที่ต้องระวัง

Comment

ยากตรงที่ใส่พัดลม CPU อะนะ ใส่ยากมากๆเลย ที่ยึดพัดลมต้องกดแรงๆ ให้ดังเครก อะนะ ส่วนอื่นๆ ไม่ยากเลย เพราะสายไฟอะไรต่างๆ มันทำไว้ให้ใส่ได้พอดีของมันแล้ว อันไหนไม่ใช่ของมันก็จะใส่ไม่ได้อยู่แล้ว ไม่ยากๆ บอกตรงๆผมก็พึงหัดประกอบเครื่องครั้งแรกเครื่องแรกเหมือนกัน ผมคิดว่าอยากซะอีก อย่างที่ว่าอยากตอนใส่ พัดลม CPu นั้นเองที่ผมว่ายาก ผมกดมือบวม ให้ดังเครก ซึ่ง จาก 4 ตัวยึด ผม เครกได้ 3 ตังเอง อีก 1 ตัง กดดันไปยังนั้น เพราะกดยังไงมันไม่เครกซักทีเลยปล่อยตามนั้นไปเลย กดจน เมน โค้งแล้วก็ไม่เครก กดไปมากกว่านี้ M/b ทลุแน่นอน55555+
              Last edited by nuzaa; 9 Dec 2008, 16:29:16.

Comment

ต่อไฟเข้า MB ต้องระวังหน่อยนะครับสังเกดจากคู่มือ MB ดีๆนะครับดูสีของสายไฟดีๆเดวMB ไหม้นอกนั้นก้อดูคู่มือของMB เอาก้อไม่อยากละงับเพราะมันเปนสล๊อตแบบตายตัว

Comment

ระวัง ตอนต่อสาย frot panel usb นะครับต้องต่อให้ถูกถ้ามันสลับขั้วกันล่ะเป็นเรื่องแน่ แล้วก้ตอนใส่ cpu ลงเมนบอร์ด สังเกตุตรงศรสีทองให้มันตรงกันด้วยดูในคู่มือดีๆ เดี๋ยวขามันจะหัก

Comment

Originally posted by sern_it View Post
                    อยากจะประกอบคอมเองครับ

ไม่ทราบว่ายากหรือป่าว

ต้องมีอุปกรณ์ อะไรบ้าง ในการประกอบ

แนะนำหน่อยครับ

เพราะเคยไปจ้างให้ที่ร้านประกอบ

แบบเรามีของ บางอย่างแล้ว มันแพง มากๆเลย

แล้วมันก็บอกว่า ถ้าไม่พอใจก็ประกอบเอง

ดูมัน

อยู่ ตจว ครับ หาร้านประกอบลำบาก

ขอบ คุณทุกท่านครับ
                    มันคิดค่าประกอบเท่าไรครับ พูดจาแบบนี้มันน่า...

Comment

อุปกรณ์ที่ต้องจัดหาเบื้องต้นก็ ไขควง + คีมปากแบนๆ(เอาไว้ขันหมุดทองเหลืองรองบอร์ด)
                      แล้วก็คู่มือที่แถมมาพร้อมอุปกรณ์ทุกอย่างข้อควรระวังที่สุดคงเป็นตอนใส่ CPU ติดซิ้่งค์ครับ
                      ครั้งแรกที่ประกอบคอมเองก็หวั่นๆเหมือนกันครับอิอิ

Comment

ต้องระวังเรื่องไฟฟ้าสถิตด้วยคับ

เพราะมันทำให้อุปกรณ์เสียหายได้ง่าย

โดนที่เราไม่รู้ตัวด้วยซ้ำคับ

ระวังอย่าไปโดนแถบทองแดงด้วยคับ

Comment

เน้น กดๆดันๆ ครับ อย่าชักเข้าชักออกบ่อย เดี๋ยวจะหลวม
                          ถ้าดันไม่เข้า แสดงว่าผิดรู อย่าฝืน หารูอื่นยัดใหม่
                          ไม่ต้องหยอดน้ำยาหล่อลื่น เดี๋ยวไฟซ็อตตตตตต
                          อย่าให้ไขควงตกใส่ mainboard เดี๋ยวซวย
                          สายไฟ ก่อนเสียบ ดูรูให้ดี ส่วนมากจะเป็นรูใครรูมัน รูหนูรูพี่ไม่เกี่ยว 55555555555555
                          สำคัญสุดๆ รู cpu อย่ากดแรง ดูมุมสามเหลียมให้ดี จะมีมุมบอกอยู่ ผิดไม่ได้ ถ้าผิดขาเบี้ยว

Comment

พอประกอบเสร๊จเราต้องไป ตั้งค่าอะไรไหมครับ

Comment

ลอง search ดูวิธีประกอบดูครับ เคยเห็นละเอียดมากๆ

Comment

Working...
                              X