Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram 1Gb 1ตัว กับ 512*2 ประสิทธิภาพเหมือนกันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram 1Gb 1ตัว กับ 512*2 ประสิทธิภาพเหมือนกันไหมครับ

Ram 1Gb 1ตัว กับ 512*2 ประสิทธิภาพเหมือนกันไหมครับ
    ถ้า
    DDR 1Gb 1ตัว กับ 512*2
    หรือ
    DDR2 1Gb*2 กับ 512*4
    อยากรู้มากๆครับรบกวนตอยที่ครับ

512*2 ดีกว่า1G ตัวเดียว ครับ 1ตัวเเรมวิ่ง64บิต ดูอัลจะเป็น128บิตครับ
    1G*2 VS 512*4 ไม่ได้เร็วไปกว่ากันครับ 1G*2 จะเถรียรกว่าเวลาเสียเช็คง่ายกว่า เพราะมี2ตัว
    จะใส่512*4 ก็ไม่มีปัญหา ขอเป็นแบบเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน

Comment

Originally posted by peerapong View Post
      512*2 ดีกว่า1G ตัวเดียว ครับ 1ตัวเเรมวิ่ง64บิต ดูอัลจะเป็น128บิตครับ
      1G*2 VS 512*4 ไม่ได้เร็วไปกว่ากันครับ 1G*2 จะเถรียรกว่าเวลาเสียเช็คง่ายกว่า เพราะมี2ตัว
      จะใส่512*4 ก็ไม่มีปัญหา ขอเป็นแบบเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน
      ตามนี้ (ลอก ๆ)

Comment

แล้วถ้า
        แรม 1 GB 1 ตัว กับ
        แรม 256 MB 4 ตัว Dual ละครับ แบบไหนเร็วกว่ากันครับ

Comment

สองดีกว่า 1

Comment

256*4 เร็วกว่าครับ ในกรณีบัสเท่ากันครับ (256-512-1G มันเเค่ขนาดควาจุของเเรมครับ) ถ้าเทียบกัน ตัวต่อตัว ดูที่บัสกะCL เดิมๆครับ มันคือความเร็ว

Comment

-------------------
              ถ้าเป็นซิงเกิ้ล ชาน่อล ทั้งคู่ ตัวเดียวดีกว่า เพราะ ประหยัดช่องเสียบและกินไฟต่ำกว่า 2 ตัว 1 เท่าครับ
              แรม 2 ตัวแบรนวิทย์จะสูงกว่าต่อเมื่อทำดูอัล ชาน่อล กัน (แต่ใช้งานจริงๆแทบจะไม่ส่งผลเลยต่อความเร็ว)
              แรม 2 ตัวถ้าไม่ทำดูอัลชาน่อล ถือว่าแย่กว่าตัวเดียวครับ
              DDR2 1Gb*2 กับ 512*4
              1Gb*2 ดีกว่าครับ แบรนวิทย์เท่ากับ 4 ตัว ูอัลชาน่อลทั้งคู่ ความเร็วเท่ากัน แต่ประหยัดสล๊อตแรม และกินไฟต่ำกว่า 1 เท่าครับ เมื่อเทียบกับแรม 4 ตัว และยังลดปัญหาการเข้ากันไม่ได้ของแรมทั้ง 4 ตัวด้วยครับ เพราะเมนบอร์ดบางรุ่นเสียบแรม 4 ตัวความเร็วจะตกลงมาครับ

Comment

ถ้าเสียบ 512*2 Dual กัน แล้วก็เสียบ 1 Gb อีก1ตัว เป็น 3 ตัว บอร์ด M2N-E
                512*2 ที่ทำDualกันอยู่ เอา1Gb มาเสียบอีกตัว จะหาย Dualมั้ยคับ แล้ว แบลนวิท ลดลงมั้ย หรือ Dual chanalยังคงเดิม บัสเท่าเดิม แบนวิทเท่าเดิม แต่ มีแค่เนื้อที่เพิ่มขึ้น 1Gb ไช่มั้ยครับ เข้าใจถูกมั้ย

Comment

Working...
                X