overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: PD 930 ผมร้อนมาก 59 องศา ทำไงดี?

OverclockZone Member naranza's Avatar

Default PD 930 ผมร้อนมาก 59 องศา ทำไงดี?

cpu ตัวนี้ตะก่อนให้กับ board asrock 775xfireE-sata2 ฮีทซิงค์ Arctic Cooling Pro 7
    อุณหภูมิประมาณ 42-50 องศา

พอผมเปลี่ยนเมนบอร์ดมาเป็น asrock conroexfireE-sata2 อุณหภูมิจะอยู่ระหว่าง 55 -65 องศา ฮีทซิงค์เป็น arctic ตัวเดิม

ซิลิโคนก็ใช้ arctic silver5
    เปลี่ยนบอร์ดแล้วทำไมมันร้อนขึ้นอ่ะครับ

วัดตอนนี้ได้ 59 องศา
    ผมละกลุ้มใจมาก

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ลองทาซิลิโคลนใหม่ดูครับ เอาแบบทาบางๆ แล้วจัดสายไฟให้ดีไม่บังทิศทางลมครับ

OverclockZone Member Tackichi's Avatar

บางทีอาจจะเป็นที่ sensor แจ้งค่าเพี้ยนก็อาจจะเป็นได้นะครับ

ลองเข้าไปดูใน bios ก่อนครับว่ามันแจ้งตรงกับใน windows ป่าวครับ

ถือเอาค่าที่แจ้งใน bios เป็นหลัก ถ้ายังสูงอยู่ลองแกะ zink มาทา silicone ใหม่ก่อน

โดยส่วนตัวผมชอบ mx-1 มากกว่า silver 5 นะ แต่มันคงไม่ต่างกันมาก ขอให้โชคดีนะครับ

OverclockZone Member naranza's Avatar

ใน bios ก็แจ้งเป็นค่าเดียวกับที่ใช้โปรแกรมตรวจอ่ะครับ ออกจะสูงกว่า 1 องศาด้วยซ้ำ
    ส่วนการทา ซิลิโคน ผมแงะมาทา 3-4 หนแล้วล่ะครับ หมดไปเกือบครึ่งหลอด -*-
    ตอนแรกก็คิดว่าทาซิลิโคนไม่ดี แต่มันไม่ใช่

ไม่ว่าจะทาหนา ทาบาง อุณหภูมิก็ swing อยู่ช่วงนี้เลย

ถามนิด ถ้าจะอัพเป็น e6700 มันจะเย็นกว่านี้ป่ะ
    หากไม่ได้จริงๆก็ยอมเสียตังค์อ่ะครับ ดีกว่ามานั่งเครียดอ่ะ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ใน bios ก็แจ้งเป็นค่าเดียวกับที่ใช้โปรแกรมตรวจอ่ะครับ --แน่นอนครับ เพราะโปรแกรมเอาค่ามาจากไบออสน่ะครับ จะเพี้ยนจากไบออสก็นิดหน่อยครับ

OverclockZone Member Cel-T1.2A's Avatar

Mobo แต่ละตัว เซนเซอร์ไม่เหมือนกันครับ ที่แน่ๆ Pentiun D เป็น DualCoreCPU ที่มีการบริหารเกี่ยวกับเรื่องของการบริโภคพลังงานได้ดี จึงก่อปัญหาความร้อนเทียบเท่า
    Pentium 4 (SingleCore) ในรุ่นใกล้เคียงกัน

แต่เดิมที

แค่ Pentium 4 มันก็ร้อนทะลุ 55-6X องศา (ก็เกือบๆ ทะลุ 70 ในหน้าร้อน) อยู่แล้ว!

59-60 องศา สำหรับ Pentium D ก็ นับว่า ปกติ แล้วครับ ลองใช้ Everest เช็คดู ไม่แน่

อุณหภูมิ อาจสูงกว่านี้ก็ได้มั้งครับ?

Health Monitoring มันเป็นเพียงการสังเกตการณ์เบื้องต้นครับ ต้องดูว่า พัดลม ทุกตัว

ยังคงทำงานปกติ หรือ หมุนดีอยู่ไหม การไหลเวียนยังสะดวกเหมือนเดิมหรือเปล่าด้วย

อย่าเพิ่งวิตกครับ ทำใจให้สบาย Pentium D พัฒนาจาก Pentium 4 ที่ร้อนมากอยู่แล้ว

คงต้องทำใจ (ถ้าเปิดเคส+เป่าพัดลม 16" ใส่ก็แล้ว / เปิดแอร์ ก็แล้ว อ่ะนะครับ

ในฐานะเคยถูกบังคับให้ประกอบ Prescott ให้ชาวบ้าน โดย ผมไม่ ได้สมัครใจ (มันร้อนจนเสียชื่ออินเฮลง่ะ)

ขอเป็นกำลังใจให้ คุณ naranza แก้ไขปัญหาได้ไวไว นะครับผม

ขอบคุณทุกคนครับที่เข้ามาให้คำแนะนำ

ตอนที่ 930 ออกใหม่ๆ ผมก็รีบซื้อมาใช้พร้อมซิงค์เดิมๆ ตอนนั้นอุณหภูมิมันไม่เกิน 55 องศา
    พอซื้อซิงค์แต่งมาใส่ อุณหภูมิลดลงมาไม่เกิน 50 องศา แต่แค่เปลี่ยนเมนบอร์ดเฉยๆ ซิงค์ก็ตัวเดิม
    จัดสายในเคสแล้ว ทาซิลิโคนก็แล้ว ดันร้อนกว่าเดิม

ผมแก้ปัญหาแบบนี้ไม่รู้จะเป็นทางออกที่ดีหรือเปล่านะ ผมสั่งซื้อ E6300 จาก 7dayit มาเปลี่ยน
    เพิ่งสั่งวันนี้อ่ะครับ พรุ่งนี้คงได้ของ คือไม่ชินเลยกับอุณหภูมิ 60 กว่า ทำงาน+เล่นเกมส์ไปก็พะวงไป
    นอนหลับสะดุ้งตื่นก็ยังคิดไม่ตก ก็ถือว่าซื้อความสบายใจไปก็แล้วกัน

ส่วน cpu ตัวเก่า ผมจะเอาไปอัพเกรดใส่อีกเครื่องหนึ่ง

OverclockZone Member hikky's Avatar

ผม full ล่อเข้าไป 70 ยังใจเย็นอยู่

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

59 สบายมากสำหรับ intelครับไม่ต้องห่วงครับ

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

ของผม D 945 Idle 42 Full 50 ยังกังวลหัวแตก Ninja Plus ครับ จะหนีไปเล่นน้ำแล้ว ครับ เด๋วนี้ AMD เย็นแต่แรง Intel ร้อนแต่แรง !!!

OverclockZone Member AMD's Avatar

รหัส 9xx นี่มัน 65nm น่าจะเย็นกว่านี้นะครับ

OverclockZone Member tatom's Avatar

ผมแค่นี้เองครับ ใช้กับ 965 ตอนเล่นกับ nforce-4 intel edition เย็นกว่านี้อีก

หลังจากซื้อ e6300 มาใส่ อุณหภูมิอยู่ระหว่าง 36 - 42 องศาครับ

ส่วน PD930 ตัวเดิม ก็เอาไปใส่กับบอร์ด 775xfire-esata2 (ก็บอร์ดเก่าตัวเดิมนั่นแหละ)
    พร้อมฮีทซิงค์+พัดลมที่แถมมากับ cpu อุณหภูมิเย็นลงครับ อยู่ที่ 45 - 50 องศา แต่เสียอย่าง
    ตรงเสียงครับ ดังจริงๆ

แปลกดี บอร์ดยี่ห้อเดียวกันแต่ต่างรุ่น เซนเซอร์ของบอร์ดดันจับอุณหภูมิได้ไม่เท่ากัน

หมดกังวลแล้วล่ะ เย้

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

เหอะๆ บอร์ดมันกวงติงคับลองเปลี่ยนซิ้งใหม่ดูช่วยได้ครับ ซิลิโคลนทาใหม่บางก็ช่วยได้แต่ก็ไม่มากนะครับ 1-2 องศาครับ

Bookmarks

Bookmarks