overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ไฟล์เสียง 128kbps 192kbpsและ 320kbps ต่างกันมากไหม เมื่อฟังในคอมและในรถ

Default ไฟล์เสียง 128kbps 192kbpsและ 320kbps ต่างกันมากไหม เมื่อฟังในคอมและในรถ

ไฟล์เสียง 128kbps 192kbpsและ 320kbps ต่างกันมากไหม เมื่อคนหูทองหรือธรรมดาฟังจากคอมและในรถ

ปล.

เมื่อ เครื่องคอม มี สเปคระบบเสียงที่ กลางๆๆ

เช่น -soundcard เป็น 2 zs

-speaker เป็น 2.1 หรือ 5.1 ตัวยอดฮิตสำหรับ web ocz-zone ห้อง hi-fi นี้

เมื่อ รถยนต์ มี ชุด เครื่องเสียงที่ดี ระดับ นึง ราคาประมาณ 30000 บาท ยกชุด+รวม front power speaker capa ปรีแอม 9ล9

รบกวนท่านเทพ เสียงหน่อยครับ

แถมอีกนิดนึง เสียงที่ rib มาจากแผ่นแท้ คุณภาพเป็นไงบ้างงับผม ถ้ามีขนาด 320kbps
    Last edited by poo ba; 9 Dec 2008 at 17:58:04.

OverclockZone Member

ถ้าในคอม สำหรับผมมันต่างกันมากๆๆๆๆๆๆๆ(128กับ320นะ 128กับ192ผมแยกไม่ค่อยออก)
    แต่ในรถนี่ไม่รู้แฮะ

Quote Originally Posted by Xtream@tom View Post
    ถ้าในคอม สำหรับผมมันต่างกันมากๆๆๆๆๆๆๆ(128กับ320นะ 128กับ192ผมแยกไม่ค่อยออก)
    แต่ในรถนี่ไม่รู้แฮะ
    ขอบคุณครับท่าน

เอาละๆๆๆ

รบกวนท่านเทพ เสียง ทั้งหลายมาช่วยกันแสดงความคิดเห็นจ้า

ขอขอบคุณในความคิดเห็นทุกคอมเม้น

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

ในรถต่างครับ แต่ผมเล่น CD เพียวๆเลย mp3

บี้ แบน บวม

Quote Originally Posted by Night_Angel View Post
    ในรถต่างครับ แต่ผมเล่น CD เพียวๆเลย mp3

บี้ แบน บวม
    ครับ

cd เพียวๆ เป็น audio ปะงับ

แล้ว ไฟล์ mp3 เมื่อนำมาไรท์ลงเป็นแผ่น cd audio เมื่อนำมาฟังในรถจะต่างกันไหมครับกับ mp3

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by poo ba View Post
    ครับ

cd เพียวๆ เป็น audio ปะงับ

แล้ว ไฟล์ mp3 เมื่อนำมาไรท์ลงเป็นแผ่น cd audio เมื่อนำมาฟังในรถจะต่างกันไหมครับกับ mp3
    ต่าง แต่ไม่หนีกันเท่าไรนัก และเป็นไปไม่ได้ที่จะเทียบเท่า cd audio ต้นฉบับ

Default 5555555555 เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ต่าง แต่ไม่หนีกันเท่าไรนัก และเป็นไปไม่ได้ที่จะเทียบเท่า cd audio ต้นฉบับ
    เทพแห่ง เสียงมาแว้ววววววววววววววววววววววววว อิอิอิ แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member pond449's Avatar
    สะดวก เซ็นทรันบางนา ซีคอน อนุสาวรีย

ว้าวๆๆๆๆไม่บอกหลอกอิอิ อยากรู้ เดียวโทรไปบอกนะจ้า อิอิ

Quote Originally Posted by pond449 View Post
    ว้าวๆๆๆๆไม่บอกหลอกอิอิ อยากรู้ เดียวโทรไปบอกนะจ้า อิอิ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

แล้วแต่แนวเพลงที่ฟังด้วยครับ ว่ามันจะฟ้องรายละเอียดที่ขาดหายต่างกัน

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    แล้วแต่แนวเพลงที่ฟังด้วยครับ ว่ามันจะฟ้องรายละเอียดที่ขาดหายต่างกัน
    เพลงแนวไหนดีละครับที่ทำให้คนเราพอที่จะแยกรายละเอียดของเสียงได้ดีครับผม

ขอบคุณครับ

ผมชอบฟังเพลงแนง J-Pop อยู่บ่อยๆครับเสียงของ สาวๆพวก ญี่ปุ่น ครับ

เสียงใสๆแหลมๆครับ หูฟังดีๆ Sound-Card ดี ต่างกันอย่างมากมายครับกับ CD Audio กับ MP3 128.

OverclockZone Member JO's Avatar

ฟังทดสอบดูเองเลยครับ Wave , 320Kbps , 224Kbps , 128Kbps ว่าแตกต่างหรือปล่าว
    ผมตัดมาให้เพลงเดียวกันท่อนเดียวกันต้นฉบับเป็น Dolby Digital 2.0 จากแผ่น DVD แท้จาก GMM
    (เนื้อหา 15% จาก 100% ของเนื้อหาทั้งหมดน้ำมาใช้เพื่อวิจารณ์เท่านั้น)

ค่า Hash
    File1 = c2ffd1525dede35a1aaa22f826bcfb7d
    File2 = 88d1fe5a134d46173aa74654ff7a310f

Link

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=153EFED97A8IGKLTJTTTYS7Q[BVZOK

อย่างที่ข้างบนว่า แล้วแต่เพลง แล้วแต่แนวเพลง จังหวะ ทำนองต่างๆ
    ถ้าหากว่าอะไรที่ว่านี้มันง่ายต่อ ตัวเข้ารหัสMP3ที่จะรวบรวมรายละเอียด ก็ทำให้ยากที่จะแยกได้

แต่ส่วนใหญ่แล้ว mp3 ที่ bit rate น้อยๆเช่น128 จะได้ยิน distortion ง่าย(ส่วนใหญ่ไม่ทุกเพลง)

คุณถามเพื่อรวบรวมข้อมูล แต่สุดท้ายอย่างไรคุณต้องทดลองด้วยตัวเองนะ เพื่อความแน่ใจ จากหลายๆตัวอย่าง ว่าต่างกันไหมด้วยหูของคุณเอง ไม่ใช่ได้ลองแค่เพลง2เพลง ก็ไปสรุปแล้ว ว่าไม่ต่างกัน

OverclockZone Member leahlover's Avatar

แนวคิดผมนะ ฟังเอาสนุก ฟังเอาเพราะดีกว่าครับ

320k เพียงพอกับการฟังเพลง ชุดย่อมๆ กลางๆค่อนมาทางล่าง ทำกิจกรรมไปด้วยฟังเพลงไปด้วย(อย่าคิดลึกนะ) เช่น กวาดบ้าน อาบน้ำ ท่องเนต ทำงาน เยอะมากมายหลายอย่าง

ส่วนมากเพลงร๊อค แยกไม่ค่อยออกนะว่าริบมาเท่าไร

ผมให้ % การอัดเสียงจากสตูดิโอมาขายให้เรามากกว่านะ ถ้ามันอัดมาดี 128 ยังดีกว่า

แผ่น audio บางแผ่นอีกอ่า

ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ

Quote Originally Posted by JO View Post
    ฟังทดสอบดูเองเลยครับ Wave , 320Kbps , 224Kbps , 128Kbps ว่าแตกต่างหรือปล่าว
    ผมตัดมาให้เพลงเดียวกันท่อนเดียวกันต้นฉบับเป็น Dolby Digital 2.0 จากแผ่น DVD แท้จาก GMM
    (เนื้อหา 15% จาก 100% ของเนื้อหาทั้งหมดน้ำมาใช้เพื่อวิจารณ์เท่านั้น)

ค่า Hash
    File1 = c2ffd1525dede35a1aaa22f826bcfb7d
    File2 = 88d1fe5a134d46173aa74654ff7a310f

Link

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=153EFED97A8IGKLTJTTTYS7Q[BVZOK
    ครับผม จะลองฟัง ดู ครับ ได้ผลยังไงจะมาอธิบายความรู้สึกของผมเองให้ฟังครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kunayai's Avatar
    อุดรครับ kunayaii@hotmail.com

ลองใช้หูฟัง(นาม) แล้วจะได้ยินชัดครับ

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

สำหรับผม 128 กับ 192 บางเพลงฟังรู้เลยครับ เช่นเสียงร้องของ อรวี พวก ชุดค่าควรเมือง หรือแกรมมีโกลด์ พวกนี้ลองดูกันนะครับ แต่พอrip เป็นwave แล้วผมว่ามันฟังบวมๆแฮะ

OverclockZone Member sierra's Avatar

ถ้าแปลงมาดี mp3 128k ก็ฟังเพราะอยู่คับ แต่ถ้าแปลงมาไม่ดี ฟังแล้วมันเสียอารมณ์...

เพราะส่วนมากแผ่นMp3ที่ขายกันจะแปลงแบบเอาเร็วเป็นหลัก แล้วยิ่งตอนแปลงเปิดโน่นเปิดนี่ด้วย ออกมาเน่าแน่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks