Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบข้อมูลทุกอย่างเกี่ยวกับAMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบข้อมูลทุกอย่างเกี่ยวกับAMD

คือผมอยากทราบทุกอย่างเกี่ยวกับAMDอะครับ
    ระบบมันทำงานยังไงผลิตจากอะไรแล้วไอ้2500+/3000+มันคืออะไร
    ขอข้อมูลทุกอย่างครับเพื่อเป็นการตัดสินใจในการซื้อด้วยครับ
    คือผมไม่รู้เรื่องเลย
    ขอผู้รู้จิงครับ
    ไม่เอาแบบใช้แล้วแรงใช้แล้วหล่อถ้าเกียนๆอย่างนี้ไม่ต้องมาดีกว่า
    ขอบคุณล้วงหน้าสำหรับความรู้หะ

-*-. หาอ่านเอาจิ ในนี้มีเยอะแยะ

เค้าก็ไม่รู้เหมือนกัน
    อ่านไปเรื่อย ๆโฮะๆ*

Comment

ใช้แล้วหล่อ ก็ตามเงิน

เงินมาก็หล่อมาก เงินน้อยก็หล่อน้อย

Comment

มาตอบเท่าที่รู้ครับ

4000+ ก้อคือชื่อรุ่นครับ ทำงานเสมือน 4 G (ที่จริง 2 G dual core)
        6000+ ก้อ 3 G ครับ (6000/2 = 3000MHz = 3GHz)
        ส่วนพวก 9550 9650 9750 9850 9950 รุ่นก่อนหน้านี้เป็นพวก 9X00 ครับ ที่ออกก่อนรุ่น 9X50
        เนื่องจากในตอนแรกนั้นระบบ Front side bus มีปัญหาครับ ทำให้แรมทำงานไม่เต็มบัส เหมือนเช่น 4000+ - 5400+ ในรุ่นก่อน ๆ ตัวอย่างนะครับ

ของผม 4000+ ใส่แรม 2G บัส 800 แต่พอดูใน CPU-Z กลับเห็นเพียง 746 แต่ก็มีข้อดีอย่างนะครับ
        ทำให้ผมลากไปได้ 2.83 โดยอุณหภูมิสูงขึ้นเพียง 2-3 องศาทั้งในแบบ Idle และ Full load

ทาง AMD จึงออกรุ่น Phenom 9x50 ขึ้นมา

ส่วนเรื่องชือรุ่นและตัวเลขในพวก Phenom นั้น ก็คงจะประมาณหาร 4 อะครับ เช่น
        9500/4 = 2375 หรือประมาณ 2.2 G (ผทคิดว่า AMD เซตมาให้เพื่อให้มันทำงานเสถียรครับ และอาจเป็นทางด้านกลไกลทางตลาด ที่ต้องออกมาหลาย ๆ รุ่นในความเร็วที่ต่าง ๆ กัน)

เรื่องตัวเลขเป็นชื่อรุ่นครับ ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมก็ไปชมที่เวบผู้ผลิตหรือผู้ชายครับ

ส่วนเรื่องการเทียบกันกับ intel นั้น ผลเทสอาจจะสู้ไม่ได้แต่ผลการใช้กลับออกมาไม่มีที่ติครับ

ผมเคยใช้ C2D E7 พันอะไรไม่รู้ แล้วได้เปลี่ยนมาใช้ 4000+ ซึ่งรุ่นและราคาต่างกันมากครับ

ครึ่งต่อครึ่ง แถมประสิทธิ์ภาพกลับสูสีกัน แถมลากได้ไกลกว่าและไม่ร้อนมากไปกว่า Core2Duo เลย

ประทับใจครับในเรื่องราคาและประสิทธิ์ภาพ สมเหตุสมผลดีครับ

ตอนนี้มี 2 เครื่องครับ AMD ทั้งนั้นเลย

เครื่องแรก โหลดบิท ใช้ AthlonX2 4000+

เครื่องที่สอง เอนเทอร์เทนต์ ใช้ Phenom 9650

รับรองไม่แพ้ Core2duo และ Core2Quad

หากท่านอยากเปลี่ยนค่ายแนะนำ Phenom II ที่จะออกมาในช่วงต้นปีหน้าครับ จะคุ้มกว่า

ใช้ AMD หล่อ รวย สวย เท่ 555+

Comment

ถึงว่า เพื่อนผมมันใช้9550มันหล่อกว่าผมมากครับ

สาระล้วนๆ ต้องตามสเต็ปบนเลยครับ

Comment

ใช้แล้วหล่อยังไม่เท่าไร.....แฟนสวยด้วยนี้สิ..?

Comment

Originally posted by tab_za View Post
              มาตอบเท่าที่รู้ครับ

4000+ ก้อคือชื่อรุ่นครับ ทำงานเสมือน 4 G (ที่จริง 2 G dual core)
              6000+ ก้อ 3 G ครับ (6000/2 = 3000MHz = 3GHz)
              ส่วนพวก 9550 9650 9750 9850 9950 รุ่นก่อนหน้านี้เป็นพวก 9X00 ครับ ที่ออกก่อนรุ่น 9X50
              เนื่องจากในตอนแรกนั้นระบบ Front side bus มีปัญหาครับ ทำให้แรมทำงานไม่เต็มบัส เหมือนเช่น 4000+ - 5400+ ในรุ่นก่อน ๆ ตัวอย่างนะครับ

ของผม 4000+ ใส่แรม 2G บัส 800 แต่พอดูใน CPU-Z กลับเห็นเพียง 746 แต่ก็มีข้อดีอย่างนะครับ
              ทำให้ผมลากไปได้ 2.83 โดยอุณหภูมิสูงขึ้นเพียง 2-3 องศาทั้งในแบบ Idle และ Full load

ทาง AMD จึงออกรุ่น Phenom 9x50 ขึ้นมา

ส่วนเรื่องชือรุ่นและตัวเลขในพวก Phenom นั้น ก็คงจะประมาณหาร 4 อะครับ เช่น
              9500/4 = 2375 หรือประมาณ 2.2 G (ผทคิดว่า AMD เซตมาให้เพื่อให้มันทำงานเสถียรครับ และอาจเป็นทางด้านกลไกลทางตลาด ที่ต้องออกมาหลาย ๆ รุ่นในความเร็วที่ต่าง ๆ กัน)

เรื่องตัวเลขเป็นชื่อรุ่นครับ ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมก็ไปชมที่เวบผู้ผลิตหรือผู้ชายครับ

ส่วนเรื่องการเทียบกันกับ intel นั้น ผลเทสอาจจะสู้ไม่ได้แต่ผลการใช้กลับออกมาไม่มีที่ติครับ

ผมเคยใช้ C2D E7 พันอะไรไม่รู้ แล้วได้เปลี่ยนมาใช้ 4000+ ซึ่งรุ่นและราคาต่างกันมากครับ

ครึ่งต่อครึ่ง แถมประสิทธิ์ภาพกลับสูสีกัน แถมลากได้ไกลกว่าและไม่ร้อนมากไปกว่า Core2Duo เลย

ประทับใจครับในเรื่องราคาและประสิทธิ์ภาพ สมเหตุสมผลดีครับ

ตอนนี้มี 2 เครื่องครับ AMD ทั้งนั้นเลย

เครื่องแรก โหลดบิท ใช้ AthlonX2 4000+

เครื่องที่สอง เอนเทอร์เทนต์ ใช้ Phenom 9650

รับรองไม่แพ้ Core2duo และ Core2Quad

หากท่านอยากเปลี่ยนค่ายแนะนำ Phenom II ที่จะออกมาในช่วงต้นปีหน้าครับ จะคุ้มกว่า

ใช้ AMD หล่อ รวย สวย เท่ 555+
              ขอบคุณหะสำหรับความรู้
              เพราะผมดูสเปคของAMDแล้วโคตรงงในตอนแรก
              แต่ตอนนี้ผมเข้าใจขึ้นมาอีกนิดและหะ
              จะเอาอะไรมากกะแค่เด็กอายุ17อย่างผม
              แล้วที่บอกว่า

ใช้ AMD หล่อ รวย สวย เท่
              เพราะว่าเหลือตังไปแต่งตัวช่ายมะหะอิอิ^^
              ไม่อดตายมีตังเหลือกินถ้า i7 ล่ะก็กินดินแน่ๆ

Comment

http://www.itzoneonline.com/index.ph...1&limitstart=0
                อ่านดูงับ

Comment

ผมไม่ใช่คนผลิตครับ ไม่รู้เรื่อง

Comment

Originally posted by visionnet View Post
                    ผมไม่ใช่คนผลิตครับ ไม่รู้เรื่อง
                    ตามนั้น 55555

จิงๆแล้ว มันก้อต้องศึกษา หาอ่าน เพิ่มความรู้ไปเรื่อยๆอะคับ... ผมก้อเปนคนนึงที่เพิ่งรุ้เรื่องไม่นานมานี้ เข้ามาเริ่มศึกษาหาอ่านเพราะจะซื้อคอมใหม่เช่นกัน ตอนนี้ถึงไม่เมพ แต่ก้อรุ้เรื่องขึ้นเยอะคับ รุ้ว่าอะรัยเปนอะรัย ไว้รอซื้อมาเสดว่าจาศึกษาการ OC ต่อ

สุ้เค้าคับ ผุ้ใฝ่รุ้เท่านั้นที่จาได้ความรุ้

Comment

Originally posted by spicynick View Post
                      ตามนั้น 55555

จิงๆแล้ว มันก้อต้องศึกษา หาอ่าน เพิ่มความรู้ไปเรื่อยๆอะคับ... ผมก้อเปนคนนึงที่เพิ่งรุ้เรื่องไม่นานมานี้ เข้ามาเริ่มศึกษาหาอ่านเพราะจะซื้อคอมใหม่เช่นกัน ตอนนี้ถึงไม่เมพ แต่ก้อรุ้เรื่องขึ้นเยอะคับ รุ้ว่าอะรัยเปนอะรัย ไว้รอซื้อมาเสดว่าจาศึกษาการ OC ต่อ

สุ้เค้าคับ ผุ้ใฝ่รุ้เท่านั้นที่จาได้ความรุ้
                      ถูกต้องนะครับ

Comment

ลบ เซ็นเซอร์หนัง X ได้ แค่นี้ก็โครตคุ้มแล้วครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ลบ เซ็นเซอร์หนัง X ได้ แค่นี้ก็โครตคุ้มแล้วครับ
                          สงสัยอันนี้จะคุ้มสุดมั้งครับ

Comment

ต้องลองโทรไปถาม AMD Far east ท่านจะได้รับรู้ถึงของจริงไม่อิงนิยาย

Comment

ลองหาเอาในบอร์ดนี้เลยครับ มีเพียบ หรือไม่ก็เฮียกู(google)

ถ้าอ่านแล้วไม่ get ก็ถามมาเลยครับ บอร์ดนี้ใจดีเยอะ ^ ^

ถามมาเป็นจุดๆจะได้ตอบตรงประเด็น โอเค~โอเค๊

Comment

Working...
                              X