เปิดคอมไม่ติดครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: เปิดคอมไม่ติดครับ

OverclockZone Member robben639's Avatar

Default เปิดคอมไม่ติดครับ

เออ คือว่า

คอมผมมันเปิดไม่ติดอ่ะคับ

อาการประมาณว่าเปิดคอมแล้ว พัดลม CPU ไม่หมุน คับ

ต้องรอประมาณ 5 นาทีถึงจะเปิดคอมได้

ลองเปลี่ยน supply ใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

แล้วก็เวลาเปิดติดแล้ว เล่นเกมส์นานๆๆ คอมก็จะดับเองอ่ะคับ

เซงเลย อิอิ

สเปกคอม

M/B P4M800Pro-m2
    CPU Pantium D 2.8
    VGA Radeon 9250
    Powersupply 450W
    Ram 1G 533
    Harddisk 80G

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

พัดลมซีพียูไม่หมุน ทำให้ซีพียูร้อนเลยดับไป

ดูสายไฟว่าพัดลมต่อเข้าเมนบอร์ดดีหรือยัง ถ้าพัดลมเสียก็หาตัวใหม่มาเปลี่ยนหรือไม่ก็เปลี่ยนซิ้งค์ไปเลย

ถ้าใช้ไปเดี๋ยวซีพียูท่านจะอายุสั้นน่ะครับ

OverclockZone Member robben639's Avatar

Quote Originally Posted by Athlon_TFS View Post
    พัดลมซีพียูไม่หมุน ทำให้ซีพียูร้อนเลยดับไป

ดูสายไฟว่าพัดลมต่อเข้าเมนบอร์ดดีหรือยัง ถ้าพัดลมเสียก็หาตัวใหม่มาเปลี่ยนหรือไม่ก็เปลี่ยนซิ้งค์ไปเลย

ถ้าใช้ไปเดี๋ยวซีพียูท่านจะอายุสั้นน่ะครับ
    ไม่คับ เวลามันเปิดติด นี่ พัดลมหมุนตามปกติอ่ะคับ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่สมมุติเราปิดเครื่องไป สักพัก เวลาจะมาเปิดใหม่มันเปิดไม่ได้อ่ะคับ

ต้องรอประมาณ 5 นาที ถึงจะเปิดติด

เอาง่ายๆๆ ถ้าเปิดไม่ติด พัดลมจะไม่หมุนเลยคับ

แต่ถ้าเปิดติดพัดลมหมุนตามปกติดีคับ

ไม่มีคนช่วยเลย

ปัญหานี้เป็นมานานแล้ว

ยังแก้ไม่หายเลย

สงสัยต้องเก็บตังถอยคอมใหม่

ขุดๆๆๆ

ดันๆๆๆ อย่าให้ตก

ดันจ้า

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ลองเคลีย Cmos ดูคับ เช็คดูเช็คดูว่าต่ออุปกรณ์ถูกมั้ย หรือลองหาซิ้ง CPU มาลองดูนะ

OverclockZone Member nuzaa's Avatar

อาการแบบนี้คุ้นๆ แอะเจอกับตัวเอง อิอิ ไม่รู้ ว่าฮาดร์แวะของคุณตัวไหนมีปัญหา รบควรการเปิดทำงานระบบป่าวนะลองเช็คๆดูนะ ส่วนของผมก็มีอาการเปิดแล้วไม่ติดเหมือนกันกดแล้ว ไฟเขียวติด ส่วนไฟ แดงๆ HD ไม่ติดรอนานเหมือนกันกว่าจะ เครื่องทำงานได้ ผมลองไล่ดูอุปกรณ์ดูพบว่า DVDW มันไม่ค่อยดีแล้วอะ ไบออสมันเช็คช้าเพราะ DVDRW ตัวนี้มันไม่ค่อยดีมันจึงต้องทำความรู้จัก กันนานหน่อยครับ พอดึงสายแพรออกใช้งานปกติเลย ^-^ ลองดูนะครับ ไม่รู้ใช่กรณีเดียวกับผมบ้างเป่านะอิอิ

หรือสาเหตุอีกอย่าง เกี่ยว กับ CPU หรือ M/B ไม่ค่อยดีอะครับ ^_^
    Last edited by nuzaa; 10 Dec 2008 at 13:48:50.

OverclockZone Member

จากที่เคยเจอมา..
    เครื่องของผมเปิดได้ประมาณ 5 วินาที และกันนะโดยประมาณ แล้วก็พัดลมหมุนไม่สม่ำเสมอ..
    เช็คไปเช็คมาสรุปว่าบอร์ดมีปัญหาก็เอาไปเคมเลยครับ..
    ..ฟันธงน่าจะบอร์ดมากกว่าคับ..
    ..ปัญหาที่เจอมาก็แค่นี้นะคับ..

Bookmarks

Bookmarks